สูตรบำรุงผม

สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ ทำเป็นเนื้อเซรั่ม สำหรับหนังศรีษะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ ทำเป็นเนื้อเซรั่ม สำหรับหนังศรีษะ

โพสต์โดย areeya_dd » ศุกร์ ก.พ. 08, 2019 2:57 pm

อยากทำเป็นเนื้อเซรั่มค่ะ สำหรับหนังศรีษะมัน และ หนังศรีษะแห้ง 2 สูตรเลยค่ะ
- ขอคำแนะนำstaff หากต้องการทำทั้งสองสูตรสำหรับหนังศรีษะมัน และ หนังศรีษะแห้ง ควรเพิ่มหรือลดสิ่งใดบ้างคะ
- ต้องการเซรั่มที่ช่วยกระตุ้นการงอก ลดผมร่วง ลดรังแค ทาแล้วไม่ทิ้งความมันบนหนังศรีษะ โดยไม่ต้องล้างออก

ตัวอย่างสูตร
Sandal Pentanol (Sandalore) 5%
Pure-Biotin™ ไบโอติน บริสุทธิ์ 0.2%
Slim-Coffee™ (สลายเซลลูไลท์, รอยคล้ำรอบดวงตา, ผมร่วง) 5%
Zinc PCA 1%
Safe-B3 2%
Biotin Express™ 1%
.Phenoxyethanol 1%
Dimethicone 1Secs
20%
Flora Solve Clear 2%
น้ำหอม 1%
น้ำกลั่นเติมจนครบ
ขั้นตอนการผสม : ผสม 1,2,3,4,5,6 ลงในน้ำกลั่น , ผสม 7,8 เข้าด้วยกัน เมื่อเข้ากันดีแล้ว เติมลงในส่วนแรก
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ ทำเป็นเนื้อเซรั่ม สำหรับหนังศรีษะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 3:06 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถผสมได้ เนื่องจาก Dimethicone 1Secs และส่วนผสมบางรายการเช่น Sandalore ต้องละลายในน้ำมัน ซึ่งสูตรของท่านสมาชิก ยังไม่มีตัวประสาน แนะนำให้ใช้ Satin Cream Maker 1% มาช่วยประสาน คะ (โดยสามารถตัด Flora Solve ออกจากสูตรได้ด้วย เนื่องจาก Satin Cream Maker จะช่วยประสานน้ำหอมให้เข้ากับสูตรด้วยคะ)

ส่วนผสมอื่นๆตามที่ท่านสมาชิกเลือก ในกรณีที่เป็นหนังศรีษะมัน ให้ตัด Sandalore เนื่องจากเป็นน้ำมัน ออกจากสูตร ในขณะที่ หากเป็นสูตรสำหรับหนังศรีษะแห้ง ให้ตัด Zinc PCA ออกจากสูตร เนื่องจากเป็นส่วนผสมที่ช่วยลดความมัน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรนี้ผสมได้ไหมคะ ทำเป็นเนื้อเซรั่ม สำหรับหนังศรีษะ

โพสต์โดย areeya_dd » อาทิตย์ ก.พ. 24, 2019 12:54 am

สูตรนี้จะทิ้งความมันไว้บนศรีษะไหมคะ staff ถ้าหากต้องการให้ ความรู้สึกเมื่อทาแล้วซึมไปเลย หรือแห้งไปเลย ควรเติมสิ่งใดเพิ่มเติมคะ
areeya_dd

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 25, 2019 12:24 am

สวัสดีคะ

หากมีการใช้ Dimethicone 1Secs หรือ Ethyl Alcohol ในสูตร ในปริมาณสูง จะช่วยทำให้รู้สึกบางเบาเมื่อใช้คะ
staff

โพสต์โดย areeya_dd » จันทร์ ก.พ. 25, 2019 11:52 am

ขอบพระคุณมากๆค่ะ ^_^
areeya_dd

โพสต์โดย areeya_dd » ศุกร์ ม.ค. 17, 2020 8:41 pm

Dimethicone 1Secs ซิลิโคนออยตัวนี้ จะอุดตันรูขุมขนไหมคะ
areeya_dd

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 22, 2020 5:59 pm

สวัสดีคะ

Dimethicone 1Secs ไม่สามารถอุดตันผิวได้ เนื่องจาก เป็น silicone ที่ระเหยเร็ว และระเหยออกไปทั้งหมด ซึ่งเมื่อระเหยแล้ว ก็จะไม่มีอะไรเหลืออยู่บนผิวที่จะสามารถไปอุดตันรูขุมขนได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม