สูตรบำรุงผม

ขอสูตรเคราตินแบบที่ทำที่ร้านทำผมอยู่ได้3-6เดือน

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอสูตรเคราตินแบบที่ทำที่ร้านทำผมอยู่ได้3-6เดือน

โพสต์โดย sriratam » อาทิตย์ ม.ค. 27, 2019 8:01 pm

ขอสูตรเคราตินแบบที่ทำที่ร้านทำผมที่ทำครั้งเดียวแล้วผมจะไม่ชี้ฟูไปนาน3-6เดือนทีคะ
sriratam

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรเคราตินแบบที่ทำที่ร้านทำผมอยู่ได้3-6เดือน

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 3:22 am

สวัสดีคะ

ปัจจุบันยังไม่มีส่วนผสมใด ที่สามารถเกาะติดเส้นผมอยู่ได้ยาวนานในระดับหลายเดือน ในขณะที่เส้นผมต้องมีการสระอยู่เรื่อยๆ ยกเว้นการสระผมนั้น ใช้วิธีการพิเศษในการสระ (เช่นใช้ dry shampoo แทนที่จะเป็นการสระโดยตรง) และที่สำคัญต้องไม่มีสารชะล้าง (surfactant) ชนิดใดๆ ในการสระผม ซึ่งเป็นไปได้ยากในระยะเวลา 3-6เดือน

การบำรุงผม หากพิจารณาถึงลักษณะส่วนผสม จะแบ่งออกเป็น กลุ่มที่บำรุงเส้นผมโดยตรง กับกลุ่มที่เคลือบเส้นผม

กลุ่มที่บำรุงเส้นผมโดยตรง มักจะละลายในน้ำ เช่นโปรตีนต่างๆ (รวมถึง เคราติน)
กลุ่มที่เคลือบเส้นผม มักจะละลายในน้ำมันหรือซิลิโคน เช่น wax ต่างๆ หรือ silicone ในรูปต่างๆ

ส่วนผสมกลุ่มที่ละลายในน้ำ จะต้องมีการใช้ต่อเนื่อง เพื่อบำรุงเส้นผมเรื่อยๆ และการล้างออกสามารถทำได้ง่ายเนื่องจากลักษณะของสารที่ละลายในน้ำ เมื่อถูกเหงื่อหรือมีน้ำผ่านเส้นผม ก็จะถูกล้างออกไปทันที

ส่วนผสมกลุ่มที่ละลายในน้ำมัน จะสามารถเกาะติดผมได้ยาวนาน หากไม่ได้มีการล้างออก แต่คงจะเป็นไปไม่ได้ในทางปฎิบัติคะ

ความเป็นไปได้ที่จะพยายามให้ hair treatment ชนิดใดๆ เกาะอยู่บนเส้นผมได้ระยะเวลา 3-6เดือน คงจะต้องเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่ม wax/silicone ในสูตร hair treatment จากนั้น ในการสระผม อาจจะต้องให้ผู้ใช้ ใช้ dry shampoo ในการเพียงแค่ซับความมันส่วนเกิน หรือ หากจำเป็นต้องสระผมปกติ อาจจะต้องมีสูตรแชมพูเฉพาะสำหรับผู้ใช้ โดยเลือกใช้ surfactant ที่อ่อน และในความเข้มข้นระดับต่ำๆ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม