สูตรบำรุงผม

สอบถามการทำแชมพูกับครีมนวดครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามการทำแชมพูกับครีมนวดครับ

โพสต์โดย pigwheel » พุธ ม.ค. 16, 2019 6:30 pm

แชมพู

Water 60%

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%

Poly-Conditioner Eco 3%

Natural Moisturizing Amino Acids 1%

TreMoisture™ (Trehalose) 1%

Condi-B5™ (Panthenyl Hydroxypropyl Steardimonium Chloride) 1%

Citric Acid (High Purity, Anhydrous) (ตัวนี้ตามคำแนะนำคือเติมทีหลังเพื่อปรับค่า PH ใช่มั้ยครับ)

SugarThick 2 %

สารกันเสีย 1%

Frangrance 1%
----------------------------
ครีมนวด

Distill Water 80%

Cetyl Alcohol 8%

BTAC 2%

CTAC(30%) 1%

Propylene Glycol 1%

Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 1%

Pure Keratin 1%

Condi-B5™ (Panthenyl Hydroxypropyl Steardimonium Chloride) 3%

Citric Acid[/url] (High Purity, Anhydrous)

Fragrance 1%

สารกันเสีย 1%

ตามสูคร 2 อย่างนี้ สามารถ"ผสมเข้ากันได้"มั้ยครับ แล้วมีวัตถุดิบตัวไหน ควร"เพิ่ม"ควร"ลด"หรือ"เปลี่ยน"มั้ยครัย
pigwheel

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำแชมพูกับครีมนวดครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 5:24 pm

สวัสดีคะ

2 สูตรนี้ ท่านสมาชิกใช้ต่อเนื่องกันหรือเปล่าคะ (หมายถึงใช้ร่วมกัน คือ แชมพูเสร็จแล้วตามด้วยครีมนวด)

หากใช่ ให้ตัดส่วนผสมบำรุงต่างๆ ออกจากแชมพู คะ โดยหากบางรายการต้องการใช้ ให้ย้ายไปใส่ในสูตรครีมนวดคะ

Citric Acid ไม่ต้องใช้คะ สูตรจะมี pH ที่เหมาะสมแล้วคะ (แชมพู จะได้ค่า pH ประมาณ 5-6 มาจาก Sulfate Free Shampoo Base ส่วน ครีมนวด จะได้ pH ประมาณ 6-8)

ความข้นหนืดของครีมนวด ให้ปรับลด Cetyl Alcohol ลง หากพบว่าข้นหนืดเกินไปคะ

Condi-B5 หากใช้กับผม แนะนำแค่ 0.5-1.0% เพียงพอแล้วคะ

ด้านอื่นๆไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการทำแชมพูกับครีมนวดครับ

โพสต์โดย pigwheel » จันทร์ ม.ค. 21, 2019 3:34 am

ขอบคุณครับ รบกวนสอบถามอีกอย่างครับ

1.ถ้าผมต้องการผสมส่วนที่เป็น Natural Oil (อาจจะเพื่อการโฆษณา) อาธิ coconut . Argan Oil หรืออื่นๆ ทั้งในส่วยแชมพูและครีมนวด " ต้องใช้ตัวไหนผสานน้ำกับน้ำมันครับ ถ้าตามสูตรข้างต้น อย่างใกรณีของ pomade ผมใช้ e-wax (Cetearyl Alcohol+tween 60) "
pigwheel

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 22, 2019 7:36 pm

สวัสดีคะ

หากสัดส่วนน้ำมันที่เติมลงในสูตรน้อยกว่า 3% สามารถเติมเข้ากับสูตรได้เลยคะ

ในกรณีสูตรแชมพู ให้ผสมน้ำหอม เข้ากับ Sulfate Free Shampoo Base ก่อน เมื่อเข้ากันดีแล้ว จึงผสมเข้ากับน้ำ ตามขั้นตอนปกติ

ในกรณีสูตรครีมนวดผม ให้ผสมน้ำมัน เข้ากับ Cetyl Alcohol + BTAC ด้วยความร้อน เมื่อเข้ากันดีแล้ว จึงผสมเข้ากับสูตรตามปกติ

ในกรณีที่ท่านต้องการมีสัดส่วนน้ำมันมากกว่านี้ จำเป็นต้องมีตัวช่วยประสาน สามารถเลือกใช้ Cream Maker ต่างๆได้ตามต้องการ โดยแนะนำทำในสูตรครีมนวดผมเท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม