สูตรบำรุงผม

ขอคำแนะนำครีมหมักผม

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอคำแนะนำครีมหมักผม

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ม.ค. 15, 2019 10:01 pm

ตามสูตรนี้
Cetearyl Alcohol 5%(3%)
BTAC 2%(5%)
Butter Cream Maker 2%
Oil 4%(5%)
Glycerin 5%(10%)
Panthenol 0.5%
Poly conditioner 3%(5%) จำไม่ได้ว่าตัวไหนเพราะฉลากเลือนแต่ทำให้น้ำข้นขึ้น
GuarCat weightless 0.15%(0.2%)
Pure Keratin 1%
Fragrance 2%
กันเสีย 1%
น้ำให้ครบ100

**ชื่อสารที่%มีวงเล็บด้านหลังคือปรับในการทำครั้งที่2

ทำสูตรแรก เนื้อข้นมาก ผมไม่นุ่มลื่นค่ะ
เลยปรับสูตรทำครั้งที่2 สารที่ปรับในสูตรครั้งที่2จะอยู่ในวงเล็บด้านหลังสารที่มีการปรับนะคะ ครั้งที่2 ผมนุ่มลื่นขึ้นพอควร แต่เนื้อก็ยังข้นมากค่ะ ข้นพอๆกับครั้งแรกเลยค่ะ ต่างกันตรงเนื้อครั้งที่2ดูวาวๆและเนื้อติดมือยากกว่าเวลาถูมือก่อนลูบลงบนผม มากประมาณการคนครีมมีความยากลำบาก

ขอคำแนะนำในการปรับเนื้อให้ข้นน้อยลงค่ะ

และถ้าต้องการให้ผมนุ่มลื่นกว่านี้ ต้องเพิ่ม /ลดตัวไหนบ้างคะ ไม่ต้องการใช้ซิลิโคนค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำครีมหมักผม

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 19, 2019 4:57 pm

สวัสดีคะ

เบื้องต้น กรุณาตัด Cetearyl Alcohol ออกจากสูตร และลด Butter Cream Maker เหลือ 1% คะ จะสามารถช่วยลดความข้นของสูตรลงได้มากคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม