สูตรบำรุงผม

ClearClean กับ TaraGel

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ClearClean กับ TaraGel

โพสต์โดย dignifiedparents » พุธ ต.ค. 31, 2018 12:27 pm

ขอรบกวนถาม
1. ClearClean™ กับ TaraGel ต่างก็สร้างความหนืดข้น มันต่างกันอย่างไร หรือว่าใช้กับผลิตภัณฑ์ต่างชนิดกัน?
เห็นว่า ClearClean ใช้ทำแชมพู สบู่เหลว ส่วน TaraGel เป็นสารสร้างเนื้อเจล แต่ไม่ได้บอกว่า ใช้ทำสบู่อาบน้ำเนื้อเจลหรือแชมพูเนื้อเจลได้หรือไม่
2. ถ้าใช้ ClearClean™ แล้ว ยังจำเป็นต้องใส่ polysorbate อีกหรือเปล่าครับ ในกรณีสูตรมีน้ำมัน?
3. จากข้อความ "การอุ่นให้ร้อน 60-70องศา ในขั้นตอนการผสม จะช่วยทำให้ ClearClean ละลายเข้ากับสูตรได้ง่ายขึ้น" นั้น ให้อุ่นน้ำก่อน แล้วค่อยเติมสาร หรือเติมสารลงในน้ำ แล้วค่อยอุ่นครับ?

TaraGel
1. ใช้ TaraGel แล้ว ต้องใส่ polysorbate อีกหรือเปล่าครับ ในกรณีที่สูตรมีน้ำมัน?
2. จากข้อความ "เมื่อ TaraGel™ ถูกความร้อน จะยิ่งทำให้สูตรมีความเสถียรสูงขึ้น" ความร้อนที่กี่องศาครับ? ต้องผสมลงในน้ำอุณหภูมิห้องก่อน แล้วค่อยอุ่นร้อน หรือ อุ่นน้ำให้ร้อนก่อน แล้วค่อยใส่ TaraGel ในน้ำอุ่นครับ?
3. ยังมีสารตัวไหนที่ทำให้หนืดข้น และทน electrolyte ได้ดี และเป็นสารสกัดจากธรรมชาติที่ปลอดภัยด้วย รบกวนแนะนำเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ
dignifiedparents

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ClearClean กับ TaraGel

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. พ.ย. 01, 2018 11:02 am

ช่วยตอบด้วยนะครับ ของซื้อมาแล้ว ได้รับของแล้ว แต่ยังไม่กล้าผสม รอคำตอบครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 03, 2018 5:54 pm

สวัสดีคะ

1. ClearClean™ กับ TaraGel ต่างก็สร้างความหนืดข้น มันต่างกันอย่างไร หรือว่าใช้กับผลิตภัณฑ์ต่างชนิดกัน?

TaraGel ถูกพัฒนาขึ้น เพื่อสามารถช่วยให้ความข้นหนืด ในสูตรใดๆ ได้ ไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นสูตรทำความสะอาดผิว ซึ่งเป็นข้อจำกัดของ ClearClean คะ

TaraGel ไม่สามารถให้เนื้อเจลใสได้ เหมือน ClearClean คะ

TaraGel ให้เนื้อเจล ที่มีผิวสัมผัส แตกต่างจาก ClearClean ทั้งนี้ ต้องทดสอบดูว่า ชอบเนื้อลักษณะใดมากกว่าคะ

ClearClean สามารถอุ้ม เม็ดมุก หรือ glitter หรือ ผงใดๆที่ต้องการให้แขวนลอยอยู่ในเนื้อสูตร ได้ดีกว่า TaraGel คะ

2. ถ้าใช้ ClearClean™ แล้ว ยังจำเป็นต้องใส่ polysorbate อีกหรือเปล่าครับ ในกรณีสูตรมีน้ำมัน?

หากมีน้ำมันเพียงเล็กน้อย ClearClean จะสามารถช่วยประสานไว้ให้ได้เลย คะ ไม่ต้องมีตัวช่วยใดๆเพิ่มเติม

3. จากข้อความ "การอุ่นให้ร้อน 60-70องศา ในขั้นตอนการผสม จะช่วยทำให้ ClearClean ละลายเข้ากับสูตรได้ง่ายขึ้น" นั้น ให้อุ่นน้ำก่อน แล้วค่อยเติมสาร หรือเติมสารลงในน้ำ แล้วค่อยอุ่นครับ?

วิธีใดก็ได้คะ

1. ใช้ TaraGel แล้ว ต้องใส่ polysorbate อีกหรือเปล่าครับ ในกรณีที่สูตรมีน้ำมัน?

ความสามารถของ TaraGel ในการประสานน้ำมันต่ำกว่า ClearClean คะ แต่หากมีน้ำมันเพียงเล็กน้อยในสูตร (0.1-1.0%) ก็ไม่มีปัญหา สามารถประสานได้เลยคะ หากอัตราสูงกว่านี้ ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบ เพราะน้ำมันแต่ละชนิด สามารถประสานได้ง่ายยาก แตกต่างกัน

2. จากข้อความ "เมื่อ TaraGel™ ถูกความร้อน จะยิ่งทำให้สูตรมีความเสถียรสูงขึ้น" ความร้อนที่กี่องศาครับ? ต้องผสมลงในน้ำอุณหภูมิห้องก่อน แล้วค่อยอุ่นร้อน หรือ อุ่นน้ำให้ร้อนก่อน แล้วค่อยใส่ TaraGel ในน้ำอุ่นครับ?

อุ่นที่ระดับประมาณ 60-70องศา ก็จะสามารถช่วยละลาย TaraGel ได้ดีแล้วคะ

3. ยังมีสารตัวไหนที่ทำให้หนืดข้น และทน electrolyte ได้ดี และเป็นสารสกัดจากธรรมชาติที่ปลอดภัยด้วย รบกวนแนะนำเพิ่มเติมครับ

หากเป็นธรรมชาติ 100% คงจะเป็น TaraGel ตัวเดียวคะ เพราะมี Gel Maker บางชนิด เช่ยน Xanthan Gum ที่การแปลความว่ามาจากธรรมชาติ ขึ้นอยู่กับผู้แปลความ เนื่องจากเกิดจากการบ่มแบคทีเรีย
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. พ.ย. 08, 2018 11:01 am

27755.jpg (75.8 KiB) เปิดดู 4429 ครั้ง
27755.jpg (75.8 KiB) เปิดดู 4429 ครั้ง
ผมใช้ ClearClean ทำแชมพูมา 2-3 ครั้งแล้ว ผลที่ได้คือ ได้แชมพูที่ข้นหนืดเล็กน้อย
ครั้งนี้ลองเปลี่ยนเล็กน้อย ส่วนที่ไม่เหมือนเดิมคือ
1 ที่ผ่านมาไม่ได้ใส่ polysorbate ทำให้น้ำมันแยกชั้น น้ำมันในสูตรมีประมาณ 12% ครั้งนี้เลยใส่ polysorbate
2 เพิ่ม ClearClean จากเดิม 4% ซึ่งน้ำมันแยกชั้น เป็น 8%
3 ไม่ใส่เกลือ ซึ่งไม่รู้ว่าเกลือจะเกี่ยวหรือเปล่า
ขั้นตอนการทำเหมือนเดิม ซึ่ง ClearClean ทำให้แชมพูข้นเล็กน้อย ที่แตกต่างคือ 3 ข้อข้างบน
ผลที่ได้ คือ ตั้งแต่เริ่มทำ ใช้พายคนด้วยมือ มันข้นมากทีเดียว เติมส่วนผสมจนครบ มันก็ยังข้นอยู่ คนอยู่ประมาณเกือบ 3 ชั่วโมง แชมพูก็ยังข้นอยู่ แต่ลดความข้นลงไปบ้าง แต่ก็ถือว่า ยังข้นทีเดียว เลยคิดว่าน่าจะหยุดคนได้แล้ว
ขั้นตอนสุดท้าย เติม Citric Acid ตามปกติเพื่อปรับค่า pH ตอนนั้น ถึงได้สังเกตุว่า มีก้อนตามรูปที่แนบมา อยู่ด้านล่าง เป็นก้อนประมาณ 10 ซม.

ต้องการแชร์ผลการใช้ ClearClean ในครั้งนี้ให้ทุกคนครับ
ทางทีมงานพอจะรู้ไหมครับว่า ทำไม ClearClean ถึงจับตัวเป็นก้อนอย่างนี้ ขอย้ำว่า ทำมาหลายครั้งแล้ว แชมพูข้นเล็กน้อย แต่ครั้งนี้ มีความแตกต่างตามที่แจ้งไว้ด้านบน และผมกลายเป็นแบบนี้ และแชมพูเหลวแบบน้ำ ไม่มีความข้นเลยแม้แต่น้อยครับ

ทางทีมงานพอจะรู้ไหมครับว่า อะไรทำให้ผลที่ได้เป็นแบบนี้
แต่ถ้าไม่รู้ก็ไม่เป็นไรครับ
ขอบคุณครับ
ไฟล์แนป
27752.jpg (95.38 KiB) เปิดดู 4429 ครั้ง
27748.jpg (85.68 KiB) เปิดดู 4429 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 10, 2018 5:48 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกกรุณาแจ้งสูตรและสัดส่วนต่างๆในสูตรโดยละเอียด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dignifiedparents » อาทิตย์ พ.ย. 11, 2018 3:18 pm

ผมทำมาหลายครั้งแล้ว อย่างที่บอกว่า วิธีการทำเหมือนเดิม ซึ่งที่ผ่านมา แชมพูที่ได้ข้นเล็กน้อย สิ่งที่แตกต่างคือ ปริมาณของส่วนผสมที่เพิ่มขึ้นบางตัว ตามที่ได้แจ้งไว้แล้วด้านบนเท่านั้นครับ
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » อังคาร พ.ย. 20, 2018 12:40 pm

หรือเป็นเพราะ ClearClean ใช้กับ Polysorbate ไม่ได้ครับ?

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม