สูตรแต่งหน้า

รบกวนช่วยดูสูตรบลัชออนหน่อยค่ะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

รบกวนช่วยดูสูตรบลัชออนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย downnie.north » พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2018 12:52 am

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
สูตรบลัชออนเนื้อครีม ทำเสร็จแล้วมีปัญหา การแยกชั้น ของน้ำกับซิลิโคน
Aqua 47%
Phenoxyethanol SA 1%
Butylene Glycol 4%
Mild Preserved Eco 1%
Cyclopentasiloxane 15%
Dimethicone (Very Light/5, Low-Odor) 10%
SiliSilk 3%
Hydrogenated Polydecene 2%
Silicone Shine 5%
Hectorite Gel™ (Cyclomethicone Base) 5%
SiliSolve 1%
Synthetic Fluorphlogopite 3%
MakeGlow 3%
สีต่างๆ
ReadyMix™ White (Silicone Based)
FD&C Yellow No.5 Lake EasyMix™
Ultramarine Blue EasyMix
D&C Red No.28 Al Lake EasyMix™

ควรแก้ปัญหาอย่างไร
แล้วตัว Hectorite Gel ละลายยากมาก มีวิธีละลายอย่างไร
ขอบคุณค่ะ
downnie.north

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรบลัชออนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 16, 2018 5:19 pm

สวัสดีคะ

สูตรเกิดการแยกชั้น เนื่องจาก SiliSolve ไม่สามารถประสานน้ำมันได้คะ โดยในสูตรของท่านสมาชิก มีน้ำมันด้วยคะ

เรียนแนะนำ ให้ปรับสูตร โดยยกเลิก SiliSolve ออกจากสูตร

และเพิ่ม

1. SiliSolve Plus 2%
2. Silicone Blender 4%

ทั้ง 2 ตัวนี้ จะช่วยประสานให้สูตรไม่เกิดการแยกชั้นคะ

วิธีการผสมคือ ให้ผสมส่วนของซิลิโคนทั้งหมด ให้เข้ากันดีก่อนคะ

Cyclopentasiloxane 15%
Dimethicone (Very Light/5, Low-Odor) 10%
SiliSilk 3%
Silicone Shine 5%
Hectorite Gel™ (Cyclomethicone Base) 5%
SiliSolve Plus 2%
Silicone Blender 4%

หากพบปัญหาการเข้ากันของ Hectorite Gel™ กับส่วนผสมรายการอื่นๆ ให้แก้ไข ด้วยการ เติม Silicone ที่เป็นของเหลว คือ Dimethicone, Cyclopentasiloxane , Silicone Shine ลงในเนื้อ Hectorite Gel™ ปั่นจนเข้ากันดีก่อนคะ (จะเป็นลักษณะการกระจายตัวเข้ากัน ไม่ใช่ละลายเข้ากันคะ) จากนั้นจึงค่อยนำมาผสมเข้ากับรายการอื่นๆในส่วนของซิลิโคน คะ

เมื่อได้ส่วนของซิลิโคนแล้ว จึงเติมส่วนของน้ำมัน ลงในส่วนของซิลิโคนนี้ ปั่นให้เข้ากันคะ ในขั้นตอนนี้ ให้ตรวจสอบ ต้องไม่พบว่า มีการแยกชั้นกันเกิดขึ้นคะ

จากนั้นให้ผสมส่วนของน้ำ เตรียมไว้ ดังนี้

Aqua 47%
Phenoxyethanol SA 1%
Butylene Glycol 4%
Mild Preserved Eco 1%

ผสมให้เข้ากัน แล้วค่อยๆเติมลงในส่วนของซิลิโคน ทีละเล็กน้อย ปั่นให้เข้ากัน แล้วจึงเติมเพิ่ม

เมื่อเติมส่วนน้ำทั้งหมดลงในส่วนของซิลิโคนแล้ว ณ ขั้นตอนนี้ จะพบว่า เนื้อสูตรจะมีความข้นคะ

จากนั้นจึงเติมส่วนของผงชนิดต่างๆ ทั้งผงสี และผงปรับผิวสัมผัส ลงในเนื้อสูตร ปั่นให้กระจายตัวเข้ากันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยดูสูตรบลัชออนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย downnie.north » อาทิตย์ ก.ย. 30, 2018 12:38 pm

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
ในสูตรมีกลิ่นของสารค่อนข้างแรง แต่ถ้าเป็นไปได้ไม่อยากใส่น้ำหอม ควรทำอย่างไรได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 05, 2018 8:30 pm

สวัสดีคะ

หากเป็นสูตรน้ำมันหรือซิลิโคน ในลักษณะนี้ จะต้องใช้ Odor-Kill AD ช่วยลดกลิ่นคะ

หากเป็นสูตรที่มีน้ำ เป็นองค์ประกอบ สามารถเลือกใช้ Odor-Kill ชนิดธรรมดา (ละลายในน้ำ) ช่วยลดกลิ่นได้คะ
staff

โพสต์โดย downnie.north » พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2018 9:37 am

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
จากสูตรข้างต้น สามารถลดSiliSolve Plus กับ Silicone Blend ลงอีกเพื่อลดต้นทุนได้ไหมคะ
จะมีผลกระทบกับสูตรรึเปล่า
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย downnie.north » พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2018 9:38 am

*แก้ไข้จาก Silicone Blend เป็น Silicone Blender

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 15, 2018 6:17 pm

สวัสดีคะ

สามารถลดได้คะ สารทั้ง 2 ตัว มีหน้าที่ประสานให้สูตรไม่เกิดการแยกชั้นคะ การลดอัตราการใช้ จึงสามารถเพิ่มความเสี่ยงในการแยกชั้นได้ วิธีการที่จะทราบได้ว่า จะสามารถลดลงได้มากน้อยแค่ไหน ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบ ว่าหลังจากลดลงในระดับที่ต้องการแล้ว ทิ้งไว้ตามระยะเวลาที่เหมาะสมแล้วมีการแยกชั้นหรือไม่คะ ตัวช่วยที่จะเร่งการทดสอบความเสถียรของสูตร เช่น การนำไปอบความร้อน 40องศา หรือการนำไปปั่น Centrifuge ก็สามารถช่วยทำให้รู้ผลได้เร็วยิ่งขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย downnie.north » จันทร์ ต.ค. 15, 2018 8:25 pm

ขอบคุณมากนะคะ

โพสต์โดย nu_kate29 » พฤหัสฯ. ก.พ. 27, 2020 11:48 am

ขอสอบถามค่ะ สูตรนี้สำหรับทำกี่ g คะ
nu_kate29

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า