สูตรบำรุงผม

สอบถามการทำครีมนวด สำหรับน้องแมวครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามการทำครีมนวด สำหรับน้องแมวครับ

โพสต์โดย anajak7 » ศุกร์ ก.ย. 07, 2018 9:07 pm

ผมทำตามสูตรของในเวป

1.Water 86%

2.Cetyl Alcohol 8%

3.BTAC 2%

4.CTAC 1%

5.Propylene Glycol 1% ตัวนี้ผมใช้
1,3-Propanediol (Natural) ใส่แทนครับ

6.Pure Keratin 1%

7.Phenoxyethanol SA 1% เนื่องจากทำสดแล้วลองใช้เลย ผมจึงไม่ได้ใส่สารกันเสียครับ

ทำตามวิธีในเวปเลยนะครับ
ปัญหาคือ 2 3 4 5 ผสมกันแล้วตั้งไฟ คนจนละลาย มันก็เกือบแห้งเลยเพราะไม่ได้ผสมน้ำ จากนั้น เทลงใน 1 ก็คือน้ำ มันจับตัวแข็งมาก เลยเอาไปตั้งไฟอีกรอบ
นานคนเรื่อยๆ คนแรงๆ แต่ปัญหาคือใช้เวลานานมาก กว่าจะละลาย แล้วก็ละลายไม่หมด ต้องเติมน้ำเพิ่มเรื่อยๆไม่งั้นมันแห้ง
จากนั้น พอได้เนื้อครีมขาวๆ ก็เติม6 คนเข้ากัน สีจากขาวๆ ก็จะออก นวลตาขึ้น

นำมาใช้ กับหัวผมก่อนเลย
ปัญหาคือ ล้างออกง่าย ล้างหมดเกลี้ยง ผมฝืดเหมือนเดิม เหมือนไม่ได้ช่วยอะไรครับ

คำถามคือ
1.วิธีที่ผมทำ ผิดพลาดตรงส่วนไหนบ้างครับ
2.จากสารที้ผมซื้อมาทั้งหมดในเวปนี้ ผมเอาตัวไหนมาใช้ได้บ้าง ให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
ถ้าผมไม่มีที่ใช้ได้ รบกวนแนะนำควรซื้อตัวไหนเพิ่มครับ แบบอ่อนโยนนะครับ
3.ผมต้องการทำให้ ผมนุ่มลื่น ไม่พันกัน และไม่หนักครับ เพราะจริงๆจะเอามาใช้กับน้องแมว ต้องการให้พองฟูสวยพริ้วเงานวลตาน่ามองครับ
4.สารกันเสียที่ใช้ สามารถใช้ Mild Preserved Eco™ ได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ต้องการให้อ่อนโยน
5.สูตรครีมนวดแบบ ผสมน้ำมัน กับ ไม่ผสมน้ำมัน ต่างกันไหมครับ แล้วสูตรไหนดีกว่ากันครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
anajak7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำครีมนวด สำหรับน้องแมวครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 08, 2018 11:15 pm

สวัสดีคะ

ปัญหาคือ 2 3 4 5 ผสมกันแล้วตั้งไฟ คนจนละลาย มันก็เกือบแห้งเลยเพราะไม่ได้ผสมน้ำ จากนั้น เทลงใน 1 ก็คือน้ำ มันจับตัวแข็งมาก เลยเอาไปตั้งไฟอีกรอบ
นานคนเรื่อยๆ คนแรงๆ แต่ปัญหาคือใช้เวลานานมาก กว่าจะละลาย แล้วก็ละลายไม่หมด ต้องเติมน้ำเพิ่มเรื่อยๆไม่งั้นมันแห้ง

ท่านสมาชิก ใช้ความร้อนระดับเท่าใดคะ รบกวนขอทราบอุณหภูมิคร่าวๆด้วยคะ (ตั้งไฟ ไม่ได้หมายถึง นำไฟตั้งบนเตาไฟ ใช่ไหมคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการทำครีมนวด สำหรับน้องแมวครับ

โพสต์โดย anajak7 » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 12:05 am

ภาชนะที่ใช้เป็นบิกเกอร์ เอาไปตั้งบนตะเกียงแอลกอฮอร์ครับ จุดไฟแล้วก็คนไปเรื่อยๆครับ
anajak7

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 09, 2018 3:01 am

สวัสดีคะ

การควบคุมอุณหภูมิจะไม่สามารถทำได้ด้วยวิธีดังกล่าวคะ หากต้องการตั้งเตาไฟเช่นนี้ ท่านสมาชิกจะต้องทำหม้อ 2 ชั้น (double-boiler) คะ

แนะนำหากเป็นไปได้ พิจารณาใช้ เตาไฟฟ้า จะสามารถควบคุมอุณหภูมิได้ดีกว่า ให้ตั้งเตาไฟฟ้าจนถึงอุณหภูมิที่ต้องการ และรีบยกออก แล้วทำการผสมได้คะ

ส่วนผสมต่างๆในสูตรที่ท่านสมาชิกทำการผสม ควรผสมที่ประมาณ 70องศา เท่านั้นคะ หากร้อนมากไปกว่านี้มาก จะทำให้เสียหายคะ
staff

โพสต์โดย anajak7 » เสาร์ ต.ค. 06, 2018 9:55 am

สอบถามครับ

ผมลองทำ ครีมนวดสูตรน้ำที่ใช้แล้วไม่ทำให้เกิด น้ำหนัก

โดยใช้ ส่วนประกอบ

น้ำRO 81.6%
Glycerin 10%
Cetrimonium Chloride (CTAC) 1%
GuarCat™ Weight-less 2%
Natural Moisturizing Amino Acids 5%
Citric Acid 0.4%

ทำออกมาแล้ว กลิ่นแรงมาก เหมือนกลิ่นกาว
อยากสอบถามว่าจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้ยังไงครับ

แล้วถ้าอยากให้ผมนุ่มลื่นโดยไม่เกิดน้ำหนัก
จะสามารถใส่ GuarCat™ Weight-less เพิ่มอีกได้ไหมครับ

รบกวน staff แนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ว่าจากสูตร ควรซื้ออะไรเพิ่ม และปรับเพิ่ม-ลดอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
anajak7

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 08, 2018 7:59 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกได้ลองดมกลิ่นส่วนผสมต่างๆแล้วหรือยังคะ เพื่อดูว่าเกิดกลิ่นจากส่วนผสมรายการใดคะ เนื่องจากทีมงานตรวจสอบส่วนผสมแต่ละรายการ ไม่พบว่า มีรายการใด กลิ่นแรง รวมถึงมีกลิ่นลักษณะเหมือนกาวคะ

หากท่านสมาชิกไม่ประสงค์จะใช้น้ำหอมเพื่อมาช่วยดับกลิ่น อาจจะพิจารณาเลือกใช้ Odor-Kill ช่วยเก็บกลิ่นของสูตรคะ ทดลองที่ 0.5% คะ หากต้องการใช้ช่วยดับกลิ่นกายของสัตว์เลี้ยงด้วย แนะนำที่ 1-2% คะ สเปรย์ดับกลิ่นหมาทั่วไปจะใช้ที่ 2% โดยสามารถฉีดได้ทั่วกาย รวมถึงปากคะ

จะสามารถใส่ GuarCat™ Weight-less เพิ่มอีกได้ไหมครับ

สามารถใส่เพิ่มได้ ถ้ายังรู้สึกประสิทธิภาพไม่เพียงพอคะ GuarCat ไม่ได้สร้างการระคายเคืองหรือเป็นอันตรายใดๆต่อผิวคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม