สูตรบำรุงผม

ช่วยแนะนำสูตรยาสระผมสมุนไพรเข้มข้น

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ช่วยแนะนำสูตรยาสระผมสมุนไพรเข้มข้น

โพสต์โดย orchimex » พุธ ส.ค. 01, 2018 2:14 pm

ต้องการทราบว่ายาสระผมสมุนไพรที่ทำออกมาแล้วค่า ph 4.81 - 4.86 จะใช้สารสร้างเจลใสชนิดไหนทำให้หนืดขึ้นเล็กน้อย
เพราะตอนนี้ที่ทำออกมาเป็นน้ำเหลวใสๆ

อัตราการใช้แชมพูออยล์ ( EMAL 28 CT ) อยูที่ 1 กก ต่อน้ำสมุนไพรต้มเข้มข้นชนิดต่างๆ 10 - 12 กกค่ะ
ผงข้น (เกลือ) 300 กรัม
ลาโนลีน 12.5 กรัม
SLS 25 กรัม
หัวน้ำหอม 20 กรัม
สีเขียว 1 กรัม

ต้องการทำให้เนื้อหนืดขึ้น เนื้อแชมพูใส และไม่ทำลายคุณสมบัติของสมุนไพรและหนังศรีษะ
หรือสร้างฟิลม์เกาะหนังศรีษะ

จะใช้ Xanthan Gum, SugarThick, EasyThick, ClearClean, HPMC, HEC ตัวไหนดีคะ

ต้องใช้สารกันเสียตัวไหนคะ ต้องใช้ Citromask ด้วยไหมคะ

ถ้าต้องการตรึงกลิ่นหอมใช้ Last Fix ตัวไหนค่ะ
orchimex

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยแนะนำสูตรยาสระผมสมุนไพรเข้มข้น

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 11:13 am

สวัสดีคะ

เนื้อแชมพูใส และไม่ทำลายคุณสมบัติของสมุนไพรและหนังศรีษะ
หรือสร้างฟิลม์เกาะหนังศรีษะ

สำหรับแชมพูที่ต้องการความอ่อนโยน ไม่ระคายหนังศรีษะ ให้เลี่ยงการใช้สารชะล้าง กลุ่ม SLS, SLES (หรือเรียกว่ากลุ่มซัลเฟต) คะ ตามสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถาม ทั้ง EMAL และ SLS คือ สารชะล้างกลุ่มซัลเฟต คะ

สำหรับสูตรนี้ หากต้องการปรับให้เนื้อข้น โดยง่ายที่สุด และได้เนื้อสูตรใส ใช้ EasyThick หรือ SugarThick คะ

หากต้องการเน้นต้นทุนต่ำ ใช้ ClearClean คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม