สูตรบำรุงผม

รบกวนช่วยตรวจสอบ สูตร Pomade ให้หน่อยนะครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนช่วยตรวจสอบ สูตร Pomade ให้หน่อยนะครับ

โพสต์โดย czerrus » เสาร์ ก.ค. 28, 2018 2:47 pm

สูตร 1
ส่วนประกอบมี
shea butter
Mango Butter
Jojoba Butter
Castor oil
Sweet Almond Oil
Grape Seed Oil

อยากทราบว่าส่วนผสมจะเข้ากันได้หมดไหมครับ ต้องการให้เป็นสูตร vegan และ all natural อะครับ

สูตรที่สอง
Distilled Water
PEG-40 Hydrogenated Castor Oil
shea butter
Mango Butter
Jojoba butter
Castor oil
Sweet Almond Oil
Grape Seed Oil

อยากทราบว่าถ้าใส่ทุกอย่างในปริมาณที่เหมาะสม และถูกขั้นตอน เนื้อโพเมดจะออกมาเข้ากัน ปลอดภัยต่อเส้นผมไหมครับ
ขอบคุณครับ
czerrus

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบ สูตร Pomade ให้หน่อยนะครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 11:01 am

สวัสดีคะ

สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง

สูตรที่ 1 ในระยะยาวอาจจะมีปัญหาการแยกตัวออกจากกันได้ แนะนำให้เพิ่มเติม Oil Blender 2-3% เพื่อช่วยประสานน้ำมัน/Butter ต่างชนิดกัน เข้าไว้เป็นเนื้อเดียวกันคะ

สูตรที่ 2 ไม่สามารถผสมเข้ากันได้ เนื่องจากมีน้ำ และน้ำมัน จำเป็นต้องมีการประสานให้เข้ากัน โดยสูตรยังไม่มี Cream Maker หรือ Emulsifier คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบ สูตร Pomade ให้หน่อยนะครับ

โพสต์โดย czerrus » จันทร์ ส.ค. 06, 2018 10:10 am

ในสูตรแรกถ้าต้องการให้เป็น all natural แล้วเติม Oil Blender ลงไปจะยังถือว่าเป็น all natural อยู่ไหมครับ แล้วมีวิธีอื่นที่
ทำให้ butter กับ oil เข้ากันได้ โดยไม่แยกชั้นหรือไม่ครับ

ในสูตรที่สอง ตัว PEG-40 ไม่ได้เป็นตัวผสานน้ำมันกับน้ำให้เข้ากันใช่ไหมครับ
czerrus

โพสต์โดย czerrus » จันทร์ ส.ค. 06, 2018 10:35 am

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ แล้วทำไมในบางสูตร ผมเห็นเขาใส่แค่ beewax น้ำมันชนิดต่างๆ petroluem jelly แล้วเนื้อถึงได้เข้ากันดีหรอครับ
และในบางสูตรที่ไม่มีpetroluem jelly ขอยกตัวอย่างของยี่ห้อหนึ่งนะครับ
Cera Alba (Beeswax), Hydrogenated Castor Oil, Microcrystalline Wax, Cocos nucifera (Coconut) Oil, Butyrospermum Parkii (shea butter) Fruit, Ricinus Communis (Castor) Seed Oil, Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil, Fragrance, Andropogon zizanioides (Vetiver) Oil, Juniperus virginiana (Cedarwood) Oil, Salvia sclarea (Clary Sage) Oil
พอจะทราบไหมครับว่าทำไมเนื้อถึงได้เข้ากันได้ดีและไม่แยกชั้นครับ ขอบคุณครับ
czerrus

โพสต์โดย czerrus » จันทร์ ส.ค. 06, 2018 10:56 am

สอบถามเพิ่มอีกข้อนะครับ พวก cream maker แบบต่างๆ สมารถนำมาใช้ในสูตร pomade ที่ผสมน้ำ ได้เลยใช่ไหมครับ
czerrus

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 12, 2018 12:32 pm

สวัสดีคะ

ในสูตรแรกถ้าต้องการให้เป็น all natural แล้วเติม Oil Blender ลงไปจะยังถือว่าเป็น all natural อยู่ไหมครับ แล้วมีวิธีอื่นที่
ทำให้ butter กับ oil เข้ากันได้ โดยไม่แยกชั้นหรือไม่ครับ

ไม่ถือเป็น All Natural คะ

อาจลองใช้ natural emulsifier เช่น Soy Lecithin ได้คะ แต่ ประสิทธิภาพการประสาน และความคงตัว จะสู้ กลุ่มที่เป็น เคมี ไม่ได้คะ

ในสูตรที่สอง ตัว PEG-40 ไม่ได้เป็นตัวผสานน้ำมันกับน้ำให้เข้ากันใช่ไหมครับ

PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เป็น emulsifier ที่มี HLB สูง ช่วยประสานน้ำ-น้ำมันได้ แต่เฉพาะสำหรับลักษณะสูตรที่ มีน้ำมันเพียงเล็กน้อย เท่านั้น จึงจะทำงานได้คะ

สอบถามเพิ่มเติมนะครับ แล้วทำไมในบางสูตร ผมเห็นเขาใส่แค่ beewax น้ำมันชนิดต่างๆ petroluem jelly แล้วเนื้อถึงได้เข้ากันดีหรอครับ
และในบางสูตรที่ไม่มีpetroluem jelly ขอยกตัวอย่างของยี่ห้อหนึ่งนะครับ
Cera Alba (Beeswax), Hydrogenated Castor Oil, Microcrystalline Wax, Cocos nucifera (Coconut) Oil, Butyrospermum Parkii (shea butter) Fruit, Ricinus Communis (Castor) Seed Oil, Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil, Fragrance, Andropogon zizanioides (Vetiver) Oil, Juniperus virginiana (Cedarwood) Oil, Salvia sclarea (Clary Sage) Oil
พอจะทราบไหมครับว่าทำไมเนื้อถึงได้เข้ากันได้ดีและไม่แยกชั้นครับ ขอบคุณครับ

Wax เอง ซึ่งได้กี่ 3 รายการแรก จะสามารถช่วยลดโอกาสการเกิดการแยกชั้นได้ แต่หากผ่านการ freeze and thaw หลายๆครั้ง จะเกิดการแยกชั้นแน่นอน ยกเว้น กำหนดให้ผู้ใช้ ไม่นำไปเก็บไว้ในที่เย็น คะ (ให้เก็บไว้ในอุณภูมิห้องเท่านั้น - ห้ามนำไปเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิเรื่อยๆ)

สอบถามเพิ่มอีกข้อนะครับ พวก cream maker แบบต่างๆ สมารถนำมาใช้ในสูตร pomade ที่ผสมน้ำ ได้เลยใช่ไหมครับ

ได้คะ แต่ต้องดูเนื้อที่ต้องการด้วยคะ ว่าจะเหมาะสมหรือใหม่ น่าใช้หรือไม่ เพราะเนื้อครีมที่ทาผิว กับเนื้อโปเมด ความต้องการและลักษณะเนื้อ ลักษณะผิวสัมผัส ที่ผู้ใช้ต้องการ จะต่างกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย czerrus » จันทร์ ส.ค. 13, 2018 11:41 am

ขอบคุณมากครับผม
czerrus

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม