สูตรบำรุงผม

รบกวนแนะนำสัดส่วนกับตรวจสูตรแชมพูนํ้าสมุนไพร

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนแนะนำสัดส่วนกับตรวจสูตรแชมพูนํ้าสมุนไพร

โพสต์โดย kitphaisan » จันทร์ ก.ค. 23, 2018 3:32 pm

รบกวนทางทีมงานแนะนำสัดส่วนกับตรวจสูตรแชมพูนํ้าสมุนไพร ว่าจะใช้ในปริมาณเท่าไหร่หน่อยครับ
ส่วนประกอบมีดังต่อไปนี้
1.น้ำ (เป็นน้ำสมุนไพร ได้แก่มะกรูด 10 ลูก,ขิง 1 อัน,ใบย่านาง 10ใบ )
2.SulFoam™ (Disodium Laureth Sulfosuccinate)(สารซักฟอก)หรือ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base(สารซักฟอก)
3.Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine)(สารลดแรงตึงผิว)
4.SugarThick™(สร้างเนื้อเจลสำหรับสบู่/แชมพู)
5.Glycerin (ให้ความชุมชื้น)
6.Poly-Conditioner Eco (ให้ความนุ่มลื่นกับเส้นผม)
7.Zinc PCA(ช่วยลดความมันหนังศรีษะ)
8.Phenonip® P4(สารกันบูด)
หมายเหตุ : ส่วนประกอบตัวไหนไม่จำเป็นบ้างครับ และข้อ2 ควรเลือกตัวไหนดี
kitphaisan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนแนะนำสัดส่วนกับตรวจสูตรแชมพูนํ้าสมุนไพร

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 29, 2018 10:06 pm

สวัสดีคะ

น้ำมันสมุนไพรสด ไม่สามารถนำมาทำเป็นเครื่องสำอางได้ เนื่องจากมีปัญหา

1. การควบคุมเชื้อ เนื่องจากพืชจากธรรมชาติ มีเชื้อติดเข้ามาได้มาก ทำให้การควบคุมเชื้อในสูตรทำได้ยาก

2. อายุของของสด มีจำกัด คล้ายกับที่เราปลอกแอปเปิ้ล เมื่อทิ้งไว้ก็กลายเป็นผิวสีดำ สมุนไพรสดใดๆ ก็จะมีปัญหานี้ คือการเกิด oxidation และไม่สามารถหยุดได้ในระดับที่ทำให้สูตรมีความคงตัวเพียงพอสำหรับการจำหน่ายได้คะ

หากในกรณีที่ท่านสมาชิกผสมเพื่อใช้เองในระยะเวลาสั้นๆภายในไม่กี่วัน ก็อาจจะยังพอสามารถทำได้

อัตราส่วนต่างๆสามารถตรวจสอบการใช้จากหน้ารายละเอียดส่วนผสมแต่ละรายการได้เลยคะ ในส่วนรายการที่อาจจะไม่มีเจาะจง คือ Glycerin ให้ใช้ที่ 3-5% คะ

รายการที่ 2 หากเลือกใช้ Shampoo Base สำเร็จ แนะนำใช้ Sulfate Free Shampoo Base ธรรมดา ที่ไม่ใช่ No-tear จะเหมาะกว่าคะ เนื่องจากสูตรมีการใช้ส่วนผสมอื่นๆ ที่ไม่ได้เป็นลักษณะ no-tear คะ สำหรับการเลือกระหว่าง SulFoam และ Sulfate Free Shampoo Base ทีมงานแนะนำว่าให้ทดสอบ เนื่องจากแต่ละตัวมีลักษณะฟอง ลักษณะการทำความสะอาด ทีให้ความรู้สึกแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับความชอบคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม