สูตรบำรุงผม

ขอสูตรแชมพู SLS free และสารสกัดที่เหมาะสำหรับทำแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอสูตรแชมพู SLS free และสารสกัดที่เหมาะสำหรับทำแชมพู

โพสต์โดย s.diewtrakoon » พุธ ก.ค. 11, 2018 7:04 pm

ขอสูตรแชมพู SLS free ค่ะ และสารสกัดจากธรรมชาติตัวไหนบ้างที่แนะนำสำหรับใส่ในแชมพูคะ
s.diewtrakoon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรแชมพู SLS free และสารสกัดที่เหมาะสำหรับทำแชมพู

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2018 8:45 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถดูตัวอย่างสูตร SLS Free Shampoo ได้จาก รายละเอียดหน้าผลิตภัณฑ์ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอสูตรแชมพู SLS free และสารสกัดที่เหมาะสำหรับทำแชมพู

โพสต์โดย s.diewtrakoon » จันทร์ ก.ค. 23, 2018 5:01 pm

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
1. ตัวอย่างสูตรใน Sulfate Free Shampoo Base มีสารพาราเบนหรือไม่

2. ขอคำแนะนำสารกันเสียที่ไม่เป็นอันตราย เหมาะสำหรับใส่ในผลิตภัณฑ์อาบน้ำและแชมพูเด็กและผู้ใหญ่ รวมถึงไม่มีสารพาราเบน

3. สนใจ PaeoniaPreserve แต่ไม่แน่ใจว่ามีสารพาราเบนหรือไม่ และในสูตรแนะนำให้ใส่สารกันเสีย 1% แต่ในรายละเอียดของสินค้าตัวนี้แนะนำให้ใส่ 2%

โพสต์โดย s.diewtrakoon » ศุกร์ ก.ค. 27, 2018 3:16 pm

สอบถามนะคะ
1. ตัวอย่างสูตรใน Sulfate Free Shampoo Base มีสารพาราเบนหรือไม่ และผสมร้อนหรือเย็น
2. ขอคำแนะนำสารกันเสียที่ไม่เป็นอันตราย เหมาะสำหรับใส่ในผลิตภัณฑ์อาบน้ำและแชมพูเด็กและผู้ใหญ่ รวมถึงไม่มีสารพาราเบน
3. ตามสูตรถ้าไม่ใส่สารกันเสียได้หรือไม่ และจะเก็บได้นานแค่ไหน
4. รบกวนแนะนำ 'สี' ที่ใช้แต่งในแชมพูใส/สบู่เหลวค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 29, 2018 10:11 pm

สวัสดีคะ

1. ตัวอย่างสูตรใน Sulfate Free Shampoo Base มีสารพาราเบนหรือไม่

ทีมงานตัดลอก ตัวอย่างสูตร มาให้ จากหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ นะคะ

ตัวอย่างแชมพู/สบู่เหลวเด็ก

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%

น้ำกลั่น 74%

สารกันเสีย 1%

คัวอย่างแชมพูผู้ใหญ่ (conditioning Shampoo, Silicone-free)

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%

Poly-Conditioner Eco 3%

น้ำกลั่น 66%

ตัวอย่างสบู่เหลวผู้ใหญ่

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 35%

น้ำกลั่น 64%

พาราเบน คือสารกันเสีย จึงขึ้นอยู่กับว่า สารกันเสียที่ท่านสมาชิกจะเลือกใส่ในสูตรนี้ จะเลือกสารกันเสียชนิดใด หากไม่ต้องการ Paraben ก็ให้เลือกชนิดอื่นๆที่ไม่ใช่ Paraben เช่น Mild Preserved Eco, Phenoxyethanol SA หรืออื่นๆ

สารกันเสียรายการเดียวที่มีองค์ประกอบจาก Paraben ที่ีบริษัทจำหน่าย คือ Phenonip P4 คะ

3. สนใจ PaeoniaPreserve แต่ไม่แน่ใจว่ามีสารพาราเบนหรือไม่ และในสูตรแนะนำให้ใส่สารกันเสีย 1% แต่ในรายละเอียดของสินค้าตัวนี้แนะนำให้ใส่ 2%

คำแนะนำสารกันเสียในสูตร ไม่ได้เจาะจงว่าใช้สารกันเสียชนิดใด การผสมจริง ต้องปรับแต่งตามอัตราที่เหมาะสมสำหรับสารกันเสียแต่ละชนิด ซึ่งมีอัตราการใช้ที่เหมาะสม แตกต่างกันคะ

สามารถใช้ PaeoniaPreserve ที่ 2% ได้คะ

3. ตามสูตรถ้าไม่ใส่สารกันเสียได้หรือไม่ และจะเก็บได้นานแค่ไหน
4. รบกวนแนะนำ 'สี' ที่ใช้แต่งในแชมพูใส/สบู่เหลวค่ะ

หากไม่ใส่สารกันเสีย จะไม่สามารถประเมินได้ว่าจะเสียเมื่อไหร่ ซึ่งกลายเป็นความเสี่ยงของผู้ใช้ ในกรณีที่ท่านสมาชิกผสมขึ้นเพื่อใช้เอง ก็จำเป็นจะต้องคอยสำเร็จตรวจตาอยู่เสมอ ว่ามีสิ่งแปลกปลอม ก่อตัวขึ้นในเนื้อสูตรหรือไม่ ก่อนใช้งานแต่ละครั้่ง

สี ให้เลือกใช้สีละลายน้ำ โดยผสมเข้ากับน้ำ โดยตรง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม