สูตรบำรุงผม

สอบถามการทำแชมพู สำหรับน้องแมวครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามการทำแชมพู สำหรับน้องแมวครับ

โพสต์โดย anajak7 » เสาร์ มิ.ย. 30, 2018 3:54 pm

Mild-Wash™ (Sodium Lauroamphoacetate)
EasyThick™ (ให้ความข้นหนืดในแชมพู/สบู่เหลว)
SugarThick™ (สร้างเนื้อเจลสำหรับสบู่/แชมพู)
Lauryl Glucoside
Coco Glucoside
Cond-Foam™ (Sodium Lauroyl Sarcosinate, Liquid)
BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate)
Calcium Hydroxide (99% / Food Grade)
น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ
Phenonip® P4
1,2-Hexanediol
Coco Wash™ (PEG-7 Glyceryl Cocoate)
SulFoam™ (Disodium Laureth Sulfosuccinate)

ถ้าซื้อตามนี้

กับที่มีอยู่
Coconut Diethanolamide (CDE)
Plantacare 1200 (Lauryl Glucoside)
Cocamido Propyl Betain (CAPB)
Vegetable glycerine (VG)
Citric Acid

รบกวนสอบถามครับ
ถ้าจะทำ
1.แชมพูขจัดคราบมัน และคราบสกปรก ให้น้องแมว แบบ อ่อนโยน เป็นตัวเริ่มต้น
2.แชมพูอาบน้ำแมว แบบอ่อนโยนพิเศษ ไม่ก่อให้เกิดการระคายเคืองใดๆ และให้ขนสวยนิ่มลื่นไม่พันกัน สุขภาพดี ไม่หลุดร่วง

พอจะทำได้ไหมครับ
หรือมีสารตัวไหนควรซื้อเพิ่ม ตัวไหนควรตัดออกช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
anajak7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำแชมพู สำหรับน้องแมวครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 07, 2018 11:29 am

สวัสดีคะ

แนะนำ

Sulfate Free Shampoo Base 25%
น้ำ 74%
Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)

จะเป็นสูตรที่ง่ายที่สุด ให้ความอ่อนโยนได้ดี และให้ฟองได้ดี คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการทำแชมพู สำหรับน้องแมวครับ

โพสต์โดย anajak7 » อาทิตย์ ก.ค. 29, 2018 8:03 pm

สอบถามเพิ่มเติมครับ

ทำตามที่แนะนำแล้วไม่หนืด

น้ำ 74%
SugarThick 1%

สูตรนี้วัด ph ได้ ph7

ก็ยังไม่หนืดครับ เวลาใช้ล้างคราบไขมัน สะอาดดี
แต่มือแห้งนึดนึง ตรงนี้แก้ได้ไหมครับ

แล้วก็ ลองอีกสูตร

Gluta-Clean 20%
Mild Wash 5%
Flora Foam 5%
น้ำ 70%
เติมกรดมะนาว ปรับ ph 7
คนแล้วไม่หนืดเลย
ก็เพิ่ม sugar trick 1%
ทีนี้ หนืดมาก เหมือนเนื้อเจลเลยครับ
แต่ทำไมเอามาใช้ล้างคราบมัน กับล้างไม่หมด
สูตรตัวนี้ปรับได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
anajak7

โพสต์โดย anajak7 » จันทร์ ก.ค. 30, 2018 10:21 am

ถ้าเพิ่ม Cocamidopropyl Betaine
ลงไปในทั้ง 2 สูตร จะล้างออกยากไหมครับ
แล้วมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรครับ
และถ้าเพิ่มได้ ควรเพิ่มที่กี่% ดีครับ

หรือควรเพิ่ม AminoWash™ เข้าไปด้วยครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
anajak7

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 05, 2018 11:07 am

สวัสดีคะ

น้ำ 74%
SugarThick 1%

สูตรนี้วัด ph ได้ ph7

ก็ยังไม่หนืดครับ เวลาใช้ล้างคราบไขมัน สะอาดดี
แต่มือแห้งนึดนึง ตรงนี้แก้ได้ไหมครับ

ให้ตั้งทิ้งไว้ประมาณ 2-3วันก่อนคะ สูตรนี้ ความข้นจะค่อยๆเกิดขึ้นเองเมื่อเวลาผ่านไปคะ หากยังไม่ข้น ให้ทดลองเติมเกลือ 0.3% คะ

ปัญหามือแห้ง ทำได้ 2 อย่างคือ 1. ลดอัตราการใช้ Sulfate Free Shampoo Base หรือ 2. เติมส่วนผสมกลุ่ม Conditioner เช่น Poly-Conditioner Eco, Poly-Conditioner Pro

แล้วก็ ลองอีกสูตร

Gluta-Clean 20%
Mild Wash 5%
Flora Foam 5%
น้ำ 70%
เติมกรดมะนาว ปรับ ph 7
คนแล้วไม่หนืดเลย
ก็เพิ่ม sugar thick 1%
ทีนี้ หนืดมาก เหมือนเนื้อเจลเลยครับ
แต่ทำไมเอามาใช้ล้างคราบมัน กับล้างไม่หมด
สูตรตัวนี้ปรับได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ประสิทธิภาพการทำความสะอาดยังไม่ดีพอ เนื่องจากสารชะล้างที่เลือกใช้ ไม่ได้มีประสิทธิภาพการทำความสะอาดสูง แนะนำเพิ่มเติม Clarify-Wash 5% ในสูตรนี้ จะช่วยเรื่องประสิทธิภาพการทำความสะอาดได้มากคะ

ถ้าเพิ่ม Cocamidopropyl Betaine
ลงไปในทั้ง 2 สูตร จะล้างออกยากไหมครับ
แล้วมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรครับ
และถ้าเพิ่มได้ ควรเพิ่มที่กี่% ดีครับ

การล้างออกจะทำได้ยากขึ้น แต่จะทำให้เกิดความรู้สึกลื่นๆผิวเล็กน้อย ซึ่งอาจจะชอบหรือไม่ชอบ ขึ้นอยู่กับบุคคลคะ

สามารถเพิ่มเติม AminoWash™ ได้ ซึ่งจะให้ฟองและความสะอาดได้ดี แต่จะต้องมีการใส่ Disodium EDTA 0.1% ช่วยป้องกันไม่ให้เกิดการตกตะกอนคะ
staff

โพสต์โดย anajak7 » จันทร์ ส.ค. 06, 2018 9:03 am

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สอบถามเพิ่มครับ

ต่างกับ Clarify-Wash ยังไงบ้างครับ สามารถนำมาใช้แทนกันได้ไหมครับ

แล้วก็ถ้าเติม กลีเซอรีน ในสูตรด้วยจะดีไหมครับ

ขอบคุณครับ
anajak7

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 12, 2018 12:26 pm

สวัสดีคะ

ต่างกับ Clarify-Wash ยังไงบ้างครับ สามารถนำมาใช้แทนกันได้ไหมครับ

Clarify-Wash ให้ฟองมากกว่า ให้ความสะอาดมากกว่า และมีโอกาสระคายผิวได้มากกว่า ในกรณีที่ใช้อัตราสูงคะ

Lauryl Glucoside, Coco Glucoside ให้ฟองน้อย ให้ความสะอาดน้อยกว่า แต่หากปรับค่า pH ให้เหมาะสม ถือเป็นสารชะล้างที่ระคายผิวต่ำมาก (ด้วยเหตุเนื่องจากประสิทธิภาพการทำความสะอาดน้อยเช่นกัน) คะ

Glycerin สามารถเติมเพื่อปรับผิวสัมผัสระหว่างใช้ ได้คะ
staff

โพสต์โดย anajak7 » ศุกร์ ส.ค. 31, 2018 11:31 am

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถาม สูตรที่ผมทำอยู่ตอนนี้ครับ

น้ำRo 360กรัม ผสม Disodium EDTA 1.2 กรัม แล้วพักไว้

จากนั้นแบ่งน้ำที่พักไว้มา 40กรัม
เติม Lauryl Glucoside 18กรัม
Coco Glucoside 12กรัม อุ่นและคนให้ละลาย พักไว้ให้หายร้อน แล้ว
เติม Gluta Clean 72 กรัม
Cocamidopropyl Betaine 18 กรัม
Coco Foam 24 กรัม
Cond Foam 18 กรัม
คนเข้ากัน แล้วพักไว้

จากนั้นเติม amino washแบบผงละเอียด 18 กรัม ลงในน้ำที่พักไว้(น้ำ320g) คนให้เข้ากัน
จะได้สีนมขาวขุ่น

จากนั้นนำ 2 ภาชนะมาเทรวมกัน แล้วคนเข้ากันอีกครั้ง

ตรงนี้จะเริ่มใสและเหลวเป็นน้ำ

เติม Mild Preserved Eco™ 6 กรัม คนเข้ากัน

มาถึงส่วนสำคัญของคำถาม
เติม Flora Foam 24 กรัม

ตอนเติมสีจะออกขุ่นๆเหมือนแป้งเปียกคนเข้ากัน

ทำรอบแรก ค่อยๆใสขึ้น คนจนได้สูตรใสใกล้เคียงน้ำ Ro

ใช้หมด
ทำรอบที่ 2 คนยังไงก็ขุ่นเหมือนแป้งเปียก

ขั้นตอนสุดท้าย เติม sugartrick 3 กรัม เทน้ำRo 25.8กรัม ต้มละลายแล้วเทผสม คนจนหนืด ก็เสร็จ
ในสูตรจะไม่ใส่สี และ กลิ่น นะครับ
ph ที่ได้ 6.5

คำถามคือ สารที่ผมใช้ทั้งหมดนั้น เข้ากันได้ไหมครับ
และ ถ้าผมลด Flora Foam ลง จะใสง่ายกว่าเดิมไหมครับ
อีกคำถามคือ
ถ้าเพิ่ม กลีเซอรีน ลงไป
กับ Aloe Vera Extract ในสูตร จะอ่อนโยนขึ้นอีกไหมครับ เข้ากับสูตรได้ไหมครับ
ถ้าเข้ากันได้ปรับลดตัวไหนดีครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
anajak7

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 08, 2018 11:10 pm

สวัสดีคะ

Flora Foam เมื่อเจอ สารชะล้างบางชนิด จะเกิดความขุ่น และกลับมาใสได้ยาก

หากสูตรท่านสมาชิกต้องการเน้นความใส แนะนำตัวเลือกอื่นๆ เช่น EasyThick ซึ่งจะใช้งานง่ายสุด เมื่อเทียบกับ thickener ชนิดอื่นๆ หรือหากสะดวกใช้ในรูปผง (ซึ่งจะต้องใช้เวลาในการปั่นให้ละลาย) อาจจะเลือกใช้ Xanthan Gum, AnyGel ก็เป็นตัวเลือกที่สามารถทำได้ไม่ยาก และราคาไม่แพงคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม