สูตรบำรุงผม

ถ้าจะทำแชมพูสมุนไพร ใช้ Coco Glucoside กับ Xanthan gum แทน

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ถ้าจะทำแชมพูสมุนไพร ใช้ Coco Glucoside กับ Xanthan gum แทน

โพสต์โดย tlalitoo » อังคาร พ.ค. 15, 2018 1:57 am

ถ้าจะทำแชมพูสมุนไพร ใช้ Coco Glucoside กับ Xanthan Gum แทน เคมีทำแชมพูเลยได้ไหมค่ะ หรือ ต้องใช้สารประกอบอะไรอีก คือ ต้อการแนวธรรมชาติ และปลอดภัยที่สุดค่ะ ขอวิธีทำด้วยนะค่ะ และ ขอสารกันเสียที่เหมาะสมด้วยค่ะ
tlalitoo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถ้าจะทำแชมพูสมุนไพร ใช้ Coco Glucoside กับ Xanthan gum

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 10:39 pm

สวัสดีคะ

Coco Glucoside ทำหน้าที่เป็นสารชะล้างคะ

Xanthan Gum ทำหน้าที่สร้างเนื้อเจล ทำให้สูตรเกิดความข้นหนืด คะ

สำหรับการผสมขั้นพืิ้นฐาน การนำ Coco Glucoside มาผสมเข้ากับน้ำ และสร้างความข้นเล็กน้อยด้วย Xanthan Gum ก็จะได้แชมพูหรือสบู่เหลว

Coco Glucoside และ Xanthan Gum แม้จะมีแหล่งกำเนิดจากธรรมชาติ แต่ผ่านกระบวนการต่างๆทางเคมี ความหมายว่าเป็นส่วนผสมจากธรรมชาติหรือไม่ ท่านสมาชิกคงต้องพิจารณาเองคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม