สูตรบำรุงผม

สอบถามสูตร เน้นลดการหลุดร่วงของผม และเครียรูขุมขน

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามสูตร เน้นลดการหลุดร่วงของผม และเครียรูขุมขน

โพสต์โดย lmp.sivakorn » พฤหัสฯ. เม.ย. 19, 2018 1:38 pm

Encapsulated Salicylic Acid ชนิดเหลว 2%

Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 4%

Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) 1%

Pure Keratin 1%

Creatine 100 1%

Biotin Express 1%

Slim-Coffee 5%

Mild-Wash™ (Sodium Lauroamphoacetate) 5%

ผสมน้ำจนครบ 100%

เน้นลดการหลุดร่วงของผม และเครียรูขุมขน เพื่อใหผมที่เกิดไหม่สามารถงอกได้ครบ 3 เส้นต่อรูขุมขน และบำรุงเส้นผม พอได้ไหมครับ
lmp.sivakorn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตร เน้นลดการหลุดร่วงของผม และเครียรูขุมขน

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 28, 2018 6:59 am

สวัสดีคะ

การใช้ Salicylic Acid ไม่ได้มีผลใดๆ ต่อการงอกของเส้นผมคะ หากพบว่า สินค้าบางแบรนด์ มีการอ้างอิงถึงการใช้ Salicylic Acid ในการช่วยให้เส้นผมสามารถงอกได้ จากการเคลียรูขุมขน การอ้างอิงดังกล่าวยังไม่มีผลการวิจัยใดๆที่เป็นทางการและอิสระ ยืนยันคะ

สูตรที่จะทำการผสม เป็นแชมพู หรือเปล่าคะ หรือเป็น treatment ชะโลมผม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตร เน้นลดการหลุดร่วงของผม และเครียรูขุมขน

โพสต์โดย lmp.sivakorn » จันทร์ เม.ย. 30, 2018 12:16 am

เป็นแชมพูครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 10:49 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง มีปัญหา 2 ประการคะ

1. Salicylic Acid ในสูตรแชมพู จะทำหน้าที่เป็น Anti-Dandruff หรือขจัดรังแค คะ ไม่ใช่ช่วยลดการหลุดร่วงเส้นผมคะ

2. สูตรมีการใช้สารชะล้างในปริมาณที่ต่ำเกินไปคะ เรียนแนะนำให้ใช้ในอัตรารวม(เลือกใช้2-3ชนิด) ไม่ควรต่ำกว่า 15% คะ

3. ส่วนผสมบำรุงเส้นผมต่างๆ ตามที่ท่านสมาชิกเลือก ควรใช้ในสูตร treatment หรือในลักษณะที่สามารถทิ้งไว้อยู่บนเส้นผมและหนังศรีษะ มากกว่าที่จะอยู่ในสูตรแชมพูซึ่งจะถูกล้างออกทันทีคะ ในสูตรแชมพู ซึ่งเป็นการล้างออก หากต้องการบำรุงเส้นผม จะต้องเลือกใช้ชนิดที่สามารถเกาะอยู่บนเส้นผมแม้ว่าถูกล้างออก กรุณาดูในหมวด hair conditioner คะ
staff

โพสต์โดย lmp.sivakorn » ศุกร์ พ.ค. 04, 2018 10:19 pm

Encapsulated Salicylic Acid ชนิดเหลว 2%

Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 4%

Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) 1%

Pure Keratin 1%

Creatine 100 1%

Biotin Express 1%

Slim-Coffee 5%

ผสมน้ำจนครบ 100%

ถ้าแบบนี้เป็นแบบหมักผมพอได้ไหมครับ แบบหมัก 30 นาทีแล้วล้างออก

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 12:16 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม จุดประสงค์ที่ท่านสมาชิกใช้ Encapsulated Salicylic Acid ในสูตร เพื่ออะไรคะ
staff

โพสต์โดย lmp.sivakorn » พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2018 8:14 pm

Encapsulated Salicylic Acid ใช้เพื่อขจัดไขมันที่อุดตันในท่อผมนะครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 19, 2018 7:39 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่แน่ใจว่า Encapsulated Salicylic Acid จะสามารถเข้ากับ Slim-Coffee ได้หรือไม่คะ ทีมงานเกรงว่าจะเกิดการตกตะกอนของส่วนผสม หากไม่สามารถเข้ากันได้คะ เรียนแนะนำท่านสมาชิกทดลองผสมในปริมาณน้อยๆ เพื่อทดสอบความเข้ากันคะ ส่วนผสมอื่นๆไม่มีปัญหาใดๆคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม