สูตรแต่งหน้า

สอบถามการใช้ Silicone ใน eye shadow

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

สอบถามการใช้ Silicone ใน eye shadow

โพสต์โดย nattharat.wk » พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2018 11:10 am

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามการใช้ Silicone ใน eye shadow ว่า จะก่อให้เกิดการแพ้ และระคายเคืองหรือไม่ค่ะ หรือมีข้อจำกัดในการใช้ใดๆ หรือไม่
เนื่องจากเห็นในของ Naked3 และแบรน์ tarte ไม่ใส่ Silicone กัน หรือเค้าไม่ค่อยนิยมกันคะ

โดยอยากจะใช้ Silicone เช่น Dimethicone กับ Cyclopentasiloxane อย่างละ 3% ในสูตรค่ะ
แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้ Caprylic/capric triglyceride กับ Isododecane จะดีกว่าหรือไม่คะ
หรือมีแนะนำตัวอื่นไหมคะ ที่ทำหน้าที่เป็น Blender

อีกเรื่องคือ สารกันเสียที่ใช้ ใช้เป็น Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) ได้หรือไม่คะ ประมาณ 1%
เนื่องจาก ตอนแรกใช้ Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) แล้วมีกลิ่นที่ไม่ค่อยโอเคจึงเปลี่ยนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
nattharat.wk

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้ Silicone ใน eye shadow

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 10, 2018 11:18 pm

สวัสดีคะ

โดยอยากจะใช้ Silicone เช่น Dimethicone กับ Cyclopentasiloxane อย่างละ 3% ในสูตรค่ะ
แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้ Caprylic/capric triglyceride กับ Isododecane จะดีกว่าหรือไม่คะ

emollient แต่ละชนิด สามารถให้ผิวสัมผัสที่แตกต่างกันไปคะ บางแบรนด์ อาจต้องการหลีกเลี่ยงการใช้ Silicone ด้วยความกังวลของผู้ใช้หลายๆท่านในปัจจุบัน จึงอาจจะเลือกใช้ emollient ชนิดอื่นๆแทน ซึ่งให้ผิวสัมผัสที่แตกต่างไป (แต่ไม่ได้หมายความว่า แบบไหนจะดีกว่ากัน ขึ้นอยู่กับการปรับด้วยองค์ประกอบอื่นๆในสูตรด้วย และสุดท้ายผิวสัมผัสที่ออกมา จะถูกใจผู้บริโภคหรือไม่)

ตามที่ท่านสมาชิกต้องการเลือกใช้ emollient ชนิดอื่นๆ ทีมงานไม่สามารถตอบได้ว่า จะดีกว่าหรือไม่ ตามเหตุผลที่เรียนด้านบนคะ

อีกเรื่องคือ สารกันเสียที่ใช้ ใช้เป็น Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) ได้หรือไม่คะ ประมาณ 1%
เนื่องจาก ตอนแรกใช้ Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) แล้วมีกลิ่นที่ไม่ค่อยโอเคจึงเปลี่ยนค่ะ

สามารถทำได้คะ สารกันเสียทั้ง 2 ชนิด ถือว่ามีความอ่อนโยนสูงเหมือนกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า