สูตรบำรุงผม

ขอคำแนะนำสูตรค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอคำแนะนำสูตรค่ะ

โพสต์โดย areeya_dd » อาทิตย์ มี.ค. 25, 2018 5:55 pm

แชมพู : เน้นลดผมร่วง กระตุ้นการงอก ขจัดรังแค ผมนุ่มลื่น
ความมันของศรีษะ : มันนิดหน่อยไม่มากค่ะ

สูตรแชมพู
Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
Biotin Express™ 2%
Zinc Pyrithione (Dandruff, Sebderm) 2%
Protec™ UV (Benzotriazolyl Dodecyl p-Cresol) 0.1%
Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) 1%
น้ำสมุนไพร(มะกรูด ขิง) 60.9%
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 2%
Phenonip® P4 1%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%

สูตรทรีทเม้นเข้มข้น : บำรุงผมแห้งเสีย แตกปลาย เคลือบเส้นผมให้ตรง ผมนุ่มทันทีหลังใช้

สูตรทรีทเม้น
Olive Oil (Extra Virgin) 5%
Macadamia Nut Oil (Deodorized) 5%
Fractionated Coconut Oil 5%
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 5%
Behentrimonium Chloride (BTAC) 5%
Cetrimonium Chloride (CTAC) 2%
Pure Keratin™ 2%
Butylene Glycol 1%
Cetyl Alcohol (Vegetable) 8%
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 5%
Poly-Conditioner Eco 3%
Butter Cream Maker™ 2%
น้ำกลั่น 52%
Phenoxyethanol SA 1%

1.ทั้งสองสูตร สามารถผสมได้ไหมคะ
2.รบกวน staff ปรับปรุง +- ส่วนผสม ตามความเหมาะสมด้วยค่ะ
3.ขอวิธีผสมทั้งสองสูตรด้วยนะคะ
4.ขอรายละเอียดการจดแจ้งด้วยค่ะ
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตรค่ะ

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ มี.ค. 28, 2018 12:12 am

staff เห็นกระทู้เราไหมค่ะ ... รอ staff ตอบอยู่นะคะ
areeya_dd

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 11:35 pm

สวัสดีคะ

สูตรแชมพู
Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
Zinc Pyrithione (Dandruff, Sebderm) 2%
Protec™ UV (Benzotriazolyl Dodecyl p-Cresol) 0.1%
Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) 1%
น้ำสมุนไพร(มะกรูด ขิง) 60.9%
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 2%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%

สูตรมีปัญหาหรือความกังวล 2 ประการคะ

1. Zinc Pyrithione จะต้องกระจายตัวในสูตร ซึ่งสูตรจะต้องมีความข้นเพียงพอ หากเหลวเกินไป ผง Zinc Pyrithione สามารถตกตะกอน และจะทำให้ไม่เกิดประสิทธิภาพ คะ หากผสมเสร็จแล้วพบว่าสูตรยังเหลว กรุณาพิจารณาปรับให้ข้นขึ้น เช่นอาจจะเติม EasyThick 1-3% คะ

2. น้ำสมุนไพร เนื่องจากเป็นส่วนผสมสด ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นใดๆได้ เกี่ยวกับอายุ และผลกระทบ ต่อส่วนผสมอื่นๆ ในสูตร คะ

สูตรนี้เป็นลักษณะ conditioner ล้างออกทันทีที่ใช้ ถูกต้องไหมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย areeya_dd » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2018 12:29 pm

Staff 2. น้ำสมุนไพร เนื่องจากเป็นส่วนผสมสด ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นใดๆได้ เกี่ยวกับอายุ และผลกระทบ ต่อส่วนผสมอื่นๆ ในสูตร คะ

จากสูตร สูตรแชมพู
EasyThick 1-3% ปรับความข้น

*** จากสูตรด้านบนถ้าหากตัดน้ำสมุนไพรสดออกไป สูตรนี้จะมีความสามารถเพียงพอที่จะลดอาการ ผมร่วงและกระตุ้นการงอกของเส้นผมไหมค่ะ สามารถเพิ่มเติมส่วนผสมใดอีกบ้างเพื่อให้มีประสิทธิภาพลดผมร่วงกระตุ้นการงอกได้มากขึ้น ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

สูตร ทรีทเม้น
: ที่คิดไว้อยากได้ทรีทเม้นเข้มข้น แบบหมักทิ้งไว้สักครู่ค่ะ อาจจะสัก 10-15 นาที แล้วล้างออก
อยากได้สรรพคุณ เร่งผมยาว บำรุงผมเสียแห้งแตกปลาย ผมทำสี ช่วยให้ผมตรง ผมนุ่มลื่นทันทีหลังสระ
ควรเพิ่มเติมอะไรให้ได้สรรพคุณตามต้องการ รบกวน staff แนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ :D
areeya_dd

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 10, 2018 8:07 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้จะมีความสามารถเพียงพอที่จะลดอาการ ผมร่วงและกระตุ้นการงอกของเส้นผมไหมค่ะ สามารถเพิ่มเติมส่วนผสมใดอีกบ้างเพื่อให้มีประสิทธิภาพลดผมร่วงกระตุ้นการงอกได้มากขึ้น ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

สูตรมีการใช้ Biotin เพื่อช่วยลดการหลุดร่วงของเส้นผม โดยคาดหวังผลได้ แต่ไม่ได้หมายถึงจะให้ผลได้ดีกับผู้ใช้ทุกคนคะ ท่านสมาชิกจะต้องลองทดสอบดูคะ

สำหรับส่วนผสมอื่นๆที่ช่วยลดผมร่วง ให้พิจารณาจากสาเหตุหรือองค์ประกอบอื่นๆที่ทำให้ผมร่วง ตัวอย่างที่พบบ่อย คือ หนังศรีษะที่มันเกินไป ในกรณีนี้ เลื่อกใช้ส่วนผสมที่่ช่วยลดความมันผิว เช่น Zinc PCA จะช่วยลดความมันหนังศรีษะ ได้คะ

สำหรับผมร่วงที่ผู้ที่มีปัญหา มีอายุค่อนข้างมาก อาจจะเกิดจากการไหลเวียนของเลือดที่ไม่ดีนักในบริเวณหนังศรีษะ สามารถพิจารณาใช้ Slim-Coffee มาช่วยกระตุ้นการไหลเวียน ได้คะ

สูตรไม่จำเป็นต้องใช้สารกันเสียทั้ง 2 ชนิด ร่วมกันคะ เลือกเพียงอย่างเดียว เพียงพอแล้วคะ

: ที่คิดไว้อยากได้ทรีทเม้นเข้มข้น แบบหมักทิ้งไว้สักครู่ค่ะ อาจจะสัก 10-15 นาที แล้วล้างออก
อยากได้สรรพคุณ เร่งผมยาว บำรุงผมเสียแห้งแตกปลาย ผมทำสี ช่วยให้ผมตรง ผมนุ่มลื่นทันทีหลังสระ
ควรเพิ่มเติมอะไรให้ได้สรรพคุณตามต้องการ รบกวน staff แนะนำด้วยนะคะ

สามารถทำเป็นรูปแบบครีม ใช้ cream maker เช่น Butter Cream Maker สร้างเนื้อครีม และเลือกส่วนผสมต่างๆที่ต้องการ ได้คะ เช่นผมแห้งเสียแตกปลาย ให้เลือกใช้กลุ่ม hair conditioner ไม่ว่าจะเป็นชนิด ซิลิโคน เช่น Silicone Hi-Cond หรือชนิดที่ไม่ใช่ซิลิโคน เช่น Poly-Conditioner Pro คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม