สูตรบำรุงผม

รบกวนขอคำแนะนำทำแฮร์สเปร์ยค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนขอคำแนะนำทำแฮร์สเปร์ยค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » ศุกร์ ก.พ. 23, 2018 8:38 pm

อยากให้สูตรที่บำรุงเส้นผม เอาแบบทุกชั้นของผมได้ยิ่งดีค่ะ
เพิ่มความเงางาม ผมไม่พันกัน
แบบฉีดทิ้งไว้ไม่ต้องล้างออก
ใช้แค่น้ำเป็นตัวทำละลายอย่างเดียวค่ะ

ตอนนี้ออกแบบตามสูตรนี้ไว้ค่ะ
Hydrolyzed Silk Protein 1% บำรุงด้วยอะมิโน
Pure Keratin 2% บำรุงเคราติน
Creatine 100 1% ให้ความชุ่มชื้น มีน้ำหนัก ปิดเกร็ดผม
Poly-Conditioner Pro (30000 mPa.s) 3% นุ่มลื่น
ที่เหลือ คือน้ำ

รบกวนขอคำแนะนำกับสูตรนี้หน่อยค่ะว่าโอเครึยัง ค่าpHได้รึเปล่า บางตัวในเว็บไม่ได้บอกไว้
ใช่ตัวกันเสียตัวไหนดีคะ ยังเลือกไม่ได้
บำรุงได้มากกว่านี้ด้วยตัวไหนแนะนำได้เลยค่ะ เน้นเส้นผมนะคะ ตัวหนังศีรษะจะทำแยกอีกสูตร
ขอบคุณค่ะ
sleekorder.ka

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนขอคำแนะนำทำแฮร์สเปร์ยค่ะ

โพสต์โดย sleekorder.ka » อาทิตย์ ก.พ. 25, 2018 2:52 pm

ขออัพเดทสูตรค่ะเป็นตามนี้

Hydrolyzed Silk Protein 1% บำรุงด้วยอะมิโน
Pure Keratin 2% บำรุงเคราติน
Creatine 100 1% ให้ความชุ่มชื้น มีน้ำหนัก ปิดเกร็ดผม
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™3% ชุ่มชื่น แข็งแรง
N-Acetyl Cysteine 5% บำรุงเคราติน
Sea Kelp Extract 3% นุ่ม เงางาม หนา
ที่เหลือ คือน้ำกลั่น

ต้องปรับpHไหมคะ ควรใช่ตัวไหนดี กับสารกันเสีย
หรือใส่ตัวอื่นเพิ่มคุณภาพได้ก็ขอรบกวนด้วยนะคะ
ยังเน้นเส้นผมอย่างเดียว เอาแบบไม่อุดตันหนังศรีษะ
sleekorder.ka

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

Re: รบกวนขอคำแนะนำทำแฮร์สเปร์ยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2018 3:33 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่ต้องปรับค่า pH คะ สูตรจะได้ค่า pH กลางๆคะ

ต้องใช้สารกันเสียคะ แนะนำ Phenoxyethanol SA 1% คะ

ส่วนผสมต่างๆสามารถบำรุงผมได้ แต่หากผมแห้งเสีย จำเป็นจะต้องใช้กลุ่ม hair conditioner ร่วมด้วย เนื่องจากต้องให้ hair conditioner ช่วยเกาะ/เคลือบ เส้นผม ให้คะ [หากต้องการเลี่ยงกลุ่มซิลิโคน ก็สามารถเลือก hair conditioner ชนิดที่ไม่ใช่ซิลิโคนได้เช่นกันคะ] แต่หากเป็นการบำรุงทั่วไป ไม่ได้มีปัญหาการแห้งเสีย ก็ไม่จำเป็นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม