วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรกันแดดไพรเมอร์ให้หน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรกันแดดไพรเมอร์ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย shopslim » เสาร์ ม.ค. 20, 2018 2:01 pm

Active Ingredients:
Zinc Oxide 4.20%,
Titanium Dioxide 2.45%.
Cyclopentasiloxane
Isododecane
PolySilicone-11
Polymethylsilsesquioxane
LipidSoft Lite
Peg-10 Dimethicone
Oil Blender
stearic acid
Alumina

-ลักษณิผิว รุขมขนกว้างบริเวณแก้ม ผิวผสม-มันตรงทีโซน
- ความคาดหวังช่วยเติมเต็มร่องหรือเบลอ รูขุมขน ควมคุมความมัน ช่วยให้เครื่องสำอางติดทน เกลี่ยง่าย เนื้อบางเบา ไม่อุดตัน และเป็นกันแดดไปในตัว

คถถาม
1.ช่วยแนะนำ% ของสารที่เหลือด้วยครับ
2.PolySilicone-11 ตัวนี้ตือตัวไหนครับ
3.ถ้าใช้ SPF Protect Ultra™ II ในสูตรเพื่อมาเพิ่มคา่า SPF ด้วยจะดีป่าวครับและใส่ได้ป่าว
4.ไพรเมอร์ตัวนี้ทาระหว่างวันได้ป่าวครับ คือหมายถึงทาทับหลังแต่งหน้า
5.มีสารที่จะแนะนำหรือเพิ่มเติมเพื่อที่จำให้สูตรสมบูรณ์ขึ้นหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ
shopslim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรกันแดดไพรเมอร์ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 29, 2018 11:29 pm

สวัสดีคะ

Zinc Oxide เลือกใช้ Zinc Oxide 35nm Liquid คะ

Titanium Dioxide เลือกใช้ Titanium Dioxide 15nm Liquid คะ

Polymethylsilsesquioxane ทำหน้าที่ปรับให้ผิวนวล ปกปิดริ้วรอย ใช้ 2-3% คะ

Cyclomethicone / Cyclopentasiloxane + Isododecane + LipidSoft Lite รวมกัน คือส่วนที่เหลือ ของสูตรคะ ให้ปรับอัตราส่วนให้ได้ลักษณะผิวสัมผัส ที่ท่านสมาชิก ต้องการคะ

องค์ประกอบอื่นๆ เช่น PEG-10 Dimethicone, Oil Blender, stearic acid, Alumina เป็นองค์ประกอบที่อยู่ใน Zinc Oxide 35nm Liquid และ Titanium Dioxide 15nm Liquid แล้วคะ ไม่ต้องเพิ่มเติมอีกคะ

2.PolySilicone-11 ตัวนี้ตือตัวไหนครับ

เป็นองค์ประกอบของ สารกันแดดชนิดหนึ่งคะ แต่บริษัทไม่มีจำหน่ายคะ

3.ถ้าใช้ SPF Protect Ultra™ II ในสูตรเพื่อมาเพิ่มคา่า SPF ด้วยจะดีป่าวครับและใส่ได้ป่าว

สามารถทำได้คะ แต่ควรจะต้องใช้ในระดับที่เหมาะสม เนื่องจาก Zinc Oxide + Titanium Dioxide ก็ให้ประสิทธิภาพกันแดดได้ดีแล้วคะ หากต้องการเติมสารกันแดดอื่นๆเพิ่มเติม ขอให้คำนึงถึงผิวสัมผัส ที่ต้องการเน้นให้บางเบา เหมาะกับการใช้งานระหว่างวัน การเติมสารกันแดดเยอะในสูตร จะทำให้สูตรเหนอะหนะ ไม่น่าใช้คะ

4.ไพรเมอร์ตัวนี้ทาระหว่างวันได้ป่าวครับ คือหมายถึงทาทับหลังแต่งหน้า

ควรทาก่อนแต่งหน้าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์