วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนดูสูตรให้ด้วยค่ะ ต้องการเจลลดริ้วรอย ชุ่มชื้น

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนดูสูตรให้ด้วยค่ะ ต้องการเจลลดริ้วรอย ชุ่มชื้น

โพสต์โดย rmtyl2 » เสาร์ ม.ค. 13, 2018 11:28 am

ต้องการเจลลดริ้วรอย ชุ่มชื้น หน้าขาวใส ลดความมัน
1.Vitamin B3 5%
2.GlucoBright 5%
3..Activated Resorcinol S™ (Stabilized Liquid) 5%
4.L-Carnitine (Carnitine) 3%
5.Zinc PCA 1%
6.DMAE 5%
7.Wrinkle-Fill™ (L-Tyrosine) 2%
8.Vitamin B5 3%
9.Reservoir-Tech 3%
10.Pro Polymer™ 2%
11.Mild Preserved Eco™ 1%
12.EDTA 0.2%
water ส่วนที่เหลือ
วิธีผสม1+2+3+4+5+6+7+8+9+12ผสมให้เข้ากันเติม10และสารกันเสีย
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
rmtyl2

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรให้ด้วยค่ะ ต้องการเจลลดริ้วรอย ชุ่มชื้น

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 15, 2018 11:59 pm

สวัสดีคะ

วิธีการผสม จะมีความยุ่งยาก เนื่องจาก Zinc PCA และ DMAE จะทำให้เนื้อสูตรเหลว/อ่อนตัว คะ

ขั้นตอนการผสมดังนี้คะ

ให้ แยก Zinc PCA, DMAE เอาไว้ก่อนคะ ส่วนผสมทุกรายการ ผสมเข้ากับน้ำ แล้วใช้ Pro Polymer 1% สร้างเนื้อเจล/ครีม คะ เมื่อได้เนื้อเจลครีมแล้ว จึงค่อยๆเติม Pro Polymer ส่วนที่เหลืออีก 1% ลงในสูตร แต่ ค่อยๆเติมทีละเล็กน้อย เช่นทีละ 0.2% คนให้เข้ากันดี แล้วจึงเติมเพิ่ม หากเติมในปริมาณมาก ในคราวเดียว จะทำให้คนหรือปั่นลำบาก และอาจจะจับตัวเป็นก้อนคะ

เมื่อสามารถเติม Pro Polymer ทั้งหมดลงในสูตร และปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจลที่เนียนแล้ว จึงค่อยเติม Zinc PCA และ DMAE ลงในสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ในขั้นตอนนี้ ก็เช่นกัน กรุณาเติม ทีละเล็กน้อยคะ หากเติมในปริมาณมากในคราวเดียว อาจทำให้เนื้อเหลวตัวได้มากได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูสูตรให้ด้วยค่ะ ต้องการเจลลดริ้วรอย ชุ่มชื้น

โพสต์โดย rmtyl2 » เสาร์ ม.ค. 20, 2018 5:34 pm

ลองผสมแล้วค่อนข้างเหลว อยากให้เป็นเนื้อที่ไม่เหนอะหนะค่ะ ถ้าเปลี่ยนจากproplymerเป็นสารสร้างเนื้อเจล/ครีม ตัวไหนดีค่ะ รบกวนทีมงานแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
rmtyl2

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 29, 2018 11:30 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากสูตรมีองค์ประกอบที่เป็น electrolyte จำนวนมาก แนะนำใช้ AnyGel 1-1.5% ทำหน้าที่สร้างเนื้อเจล คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์