ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามครับ ทำน้ำหอมที่จะเอาไว้เป็น​ hair perfume

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามครับ ทำน้ำหอมที่จะเอาไว้เป็น​ hair perfume

โพสต์โดย wichakhun » พฤหัสฯ. ม.ค. 04, 2018 4:27 pm

ถ้าผมจะทำน้ำหอมที่จะเอาไว้เป็น​ hair perfume
ผมใช้หัวน้ำหอม​ กับ​ oil ที่เป็นส่วนประกอบในการบำรุงผม​ ผสมกับ​ Tween20​ แล้วเติมน้ำกลั่นได้ไหมครับ​ หรือต้องมีตัวกระจายกลิ่น​ หรือ​ สารกันเสีย​ อื่นๆไหมครับ​ ขอบคุณ​มาก​ครับ​
wichakhun

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามครับ ทำน้ำหอมที่จะเอาไว้เป็น​ hair perfume

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 10, 2018 8:35 pm

สวัสดีคะ

Tween 20 จะไม่สามารถประสานน้ำมันในปริมาณมากได้คะ

ทีมงานเรียนแนะนำใช้ Milk Lotion Maker ที่ 2-3% ทำหน้าที่ประสาน น้ำ-น้ำมัน-น้ำหอม (อัตราการใช้ขึ้นอยู่กับปริมาณน้ำมัน+น้ำหอม ในสูตร แต่ไม่สามารถใช้มากได้ เนื่องจากจะทำให้สูตรข้นขึ้น และอาจจะ spray ไม่ออก) คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามครับ ทำน้ำหอมที่จะเอาไว้เป็น​ hair perfume

โพสต์โดย wichakhun » พุธ ม.ค. 17, 2018 9:01 pm

ขอบคุณ​มากครับ​เดี่ยวขอลองดูรายละเอียดก่อนนะครับ
wichakhun

โพสต์โดย wichakhun » พุธ ม.ค. 17, 2018 9:11 pm

แล้วถ้าส่วนของนำ้มันทั้งหมด​25% น้ำ75% จะสามรถใช้​ Tween20​ ได้ไหมครับ​ หรือควรใช้​ Milk Lotion Maker
ขอบคุณ​มาก​ครับ​
wichakhun

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 8:20 pm

สวัสดีคะ

Tween 20 สามารถประสานได้เพียงเล็กน้อย เท่านั้นคะ จุดประสงค์หลักของ Tween 20 คือใช้เป็น Co-Emulsifier โดยเนื่องจากมีค่า HLB สูง เหมาะสำหรับใช้ปรับค่า HLB เพื่อให้ได้ค่า HLB ตามที่ต้องการของสูตรคะ ไม่เหมาะสำหรับใช้ในการประสานน้ำ-น้ำมัน เดี่ยวๆคะ

การใช้ส่วนของน้ำมันสูงถึง 25% จะต้องใช้ Milk Lotion Maker คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wichakhun » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 1:52 pm

ขอบคุณ​มาหเลยครับ
wichakhun

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม