วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนเคาะสูตรให้นิดนึงค่ะ ส่วนผสมของโลชั่นที่สนใจ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนเคาะสูตรให้นิดนึงค่ะ ส่วนผสมของโลชั่นที่สนใจ

โพสต์โดย enviouscharacter » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 10:47 am

ส่วนผสมของโลชั่นที่สนใจค่ะ

water
glycerin
Caprylic/capric triglyceride
helianthus annuus seed oil
pentylene glycol
Butyrospermum Parkii
sorbitol
Cyclopentasiloxane
Cetearyl Alcohol
Behenyl Alcohol
Glyceryl stearate
Tocopheryl Acetate
hydroxypalmityl sphinganine (Ceramide)
Niacinamide
Allantoin
Panthenol
Arginine
disodium ethylene dicocamide peg-15 disulfate
glyceryl sterate citrate
Sodium PCA
Ceteareth-20
Sodium Polyacrylate
Caprylyl Glycol
Citric Acid
Dimethiconol
Disodium EDTA
Sodium Hyaluronate
Cetyl Alcohol

สามารถตัดบางตัวออกได้ไหมคะ ผิวแห้งและเป็นผื่นค่ะ ขอบคุณค่ะ
enviouscharacter

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเคาะสูตรให้นิดนึงค่ะ ส่วนผสมของโลชั่นที่สนใจ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 8:03 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสม active ของสูตร มีดังนี้คะ

Butyrospermum Parkii
Tocopheryl Acetate
hydroxypalmityl sphinganine (Ceramide) [รายการนี้ไม่มีจำหน่าย ให้เลือกใช้ Ceramide Complex แทนคะ]
Niacinamide
Allantoin
Panthenol
Arginine
Sodium PCA
Dimethiconol
Sodium Hyaluronate

โดยรายการอื่นๆเป็นสารประสานเนื้อครีม , สารกันเสีย , สารปรับแต่งเนื้อครีมคะ

อัตราการใช้ส่วนผสมต่างๆท่านสมาชิกสามารถตรวจสอบได้จากหน้ารายละเอียดส่วนผสมคะ

สูตรต้นฉบับเลือกใช้น้ำมัน เหล่านี้ ในการช่วยเติมน้ำมันให้กับผิวคะ:

Caprylic/capric triglyceride
helianthus annuus seed oil น้ำมันเมล็ดทานตะวัน บริษัทไม่มีจำหน่าย ขออภัยคะ สามารถเลือกใช้น้ำมันธรรมชาติชนิดอื่นๆแทน เช่น Jojoba Oil คะ

ส่วนผสมเหล่านี้ทำหน้าที่ปรับแต่งผิวสัมผัส , ความรู้สึกผิวคะ

Cyclopentasiloxane ซิลิโคน เบาและนุ่มลื่น เลือกใช้ตามความเหมาะสม/เนื้อที่ต้องการ
Cetearyl Alcohol ทำหน้าที่เคลือบผิว , เพิ่มน้ำหนักเนื้อโลชั่น เลือกใช้ตามความเหมาะสม/เนื้อที่ต้องการ
Behenyl Alcohol ทำหน้าที่เคลือบผิว , เพิ่มน้ำหนักเนื้อโลชั่น เลือกใช้ตามความเหมาะสม/เนื้อที่ต้องการ
Glyceryl stearate ทำหน้าที่เคลือบผิว , เพิ่มน้ำหนักเนื้อโลชั่น เลือกใช้ตามความเหมาะสม/เนื้อที่ต้องการ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์