วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนเช็คสูตร Copper peptide ให้หน่อยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนเช็คสูตร Copper peptide ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย o2oxygen » ศุกร์ ธ.ค. 22, 2017 2:45 pm

รบกวนเช็คสูตรทำ essence Copper Peptide ให้หน่อยค่ะ
Purified Water 85.0%
copper tripeptide-1 (GHK-Cu) 3.0%
Safe B3 5.0%
Panthenol (Pro Vitamin B5) 3.0%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4.0%
Wrinkle-Fill™ (L-Tyrosine) 1.0%
o2oxygen

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตร Copper peptide ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย o2oxygen » ศุกร์ ธ.ค. 22, 2017 6:05 pm

สูตรที่ 2 เน้นผลัดเซลล์
Purified Water 60.0%
Lactic Acid 5.0%
Mandelic Acid 5.0%
Witch Hazel (Alcohol Free) Plus Allantoin 30.0%
o2oxygen

Re: รบกวนเช็คสูตร Copper peptide ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย o2oxygen » เสาร์ ธ.ค. 23, 2017 7:30 pm

ระหว่างรอ เลยมีการปรับสูตรหน่อยค่ะ ไม่ทราบว่าควรปรับอะไรไหมคะ
และอยากขอคำแนะนำลำดับขั้นในการผสมด้วยค่ะ

สูตร 1 Copper Peptide serum
1.Purified Water 81.60%
2.copper tripeptide-1 (GHK-Cu) 3.0%
3.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5.0%
4.Gluco Bright (n-acetyl glucosamine) 4.0%
5.Panthenol (Pro Vitamin B5) 3.0%
6.Allantoin 0.4%
7.Double Hyaluron Liquid 1.0%
8.AnyGel™ 1.0%
9.Mild Preserved Eco 1.0%

สูตร 2 Mandelic Serum
1.Purified Water 69.00%
2.Mandelic Acid 10.0%
3.Salicylic Acid EZ™ 10.0%
4.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5.0%
5.Gluco Bright (n-acetyl glucosamine) 1.0%
6.Panthenol (Pro Vitamin B5) 3.0%
7.AnyGel™ 1.0%
8.Mild Preserved Eco 1.0%
o2oxygen

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 7:11 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม

ลักษณะผิว , ปัญหาผิว , จุดประสงค์ของสูตร และความคาดหวังจากสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย o2oxygen » จันทร์ ธ.ค. 25, 2017 12:45 pm

ลักษณะผิวเป็นผิวธรรมดา
ปัญหาผิวคือ ริ้วรอย หลุมสิว และรอยแดง-รอยสิว
จุดประสงค์ของสูตร
1.Copper Peptide serum หวังผลเรื่องริ้วรอย และความเรียบเนียน
2.Mandelic Serum หวังผลเรื่องผลัดเซลล์ เพื่อลดร่องลึกและให้เกิดความกระจ่างใสค่ะ
o2oxygen

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 1:05 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

1. หลุมสิว เกิดขึ้นมานานแล้วหรือยังคะ

2. สูตรต้องการให้สามารถช่วยรักษาสิวได้ด้วย หรือมีผลิตภัณฑ์อื่นๆใช้รักษาสิวในปัจจุบันอยู่แล้วคะ
staff

โพสต์โดย o2oxygen » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 2:26 pm

1.มีทั้งนานและแบบเพิ่งเป็นค่ะ
2.หวังผลเรื่องสิวไม่มากค่ะ เพราะส่วนมากหายแล้ว แต่มีร่องรอยเหลือ แต่ถ้าช่วยป้องกันไม่ให้เกิดสิวใหม่ได้คงดีค่ะ
o2oxygen

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 03, 2018 3:34 pm

สวัสดีคะ

1.มีทั้งนานและแบบเพิ่งเป็นค่ะ

ในส่วนที่พึ่งเป็นไม่นาน สามารถใช้สูตร Coper Peptide Serum ดังกล่าว ได้คะ โดยแนะนำว่าใช้ร่วมกับ Vitamin C เช่น Vitamin C E Ferulic หรือ Stabilized Vitamin C Serum แต่ให้ใช้คนละเวลา นะคะ จะช่วยให้ได้ผลดีขึ้นคะ

สูตรนี้จะมีปัญหาดังนี้คะ

1. Mandelic Acid ไม่สามารถละลายในน้ำได้ในปริมาณสูงคะ หากต้องการใช้สูงถึง 10% ในสูตรจะต้องมี Ethyl Alcohol, Butylene Glycol ช่วยในการละลายด้วย

2. สูตรนี้รุนแรงเกินไปกับผิวคะ หากต้องการใช้ AHA (Mandelic Acid) ร่วมกับ BHA (Salicylic Acid) แนะนำ ปรับลดสัดส่วนของ AHA ลงเหลือไม่เกิน 3% คะ

3. ไม่ทราบปัจจุบันสถานการณ์สิวอุดตัน ของท่านสมาชิก เป็นอย่างไรคะ หากไม่มีสิวอุดตันแล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ Salicylic Acid คะ Salicylic Acid สำหรับใช้แก้ปัญหาสิวอุดตันโดยตรงคะ
staff

โพสต์โดย o2oxygen » พุธ ม.ค. 03, 2018 6:26 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
สูตรที่ 1

หากต้องการให้เนื้อสัมผัสคล้ายๆ Cellular Skin RX (Technology: Vitamin C 12% Stabilized in Glycol) ควรปรับสูตรอย่างไรคะ

สูตรที่ 2
1. Mandelic Acid สามารถละลายในน้ำได้สูงสุดเท่าไร โดยปราศจากตัวทำละลายอื่น
2. หากต้องการคง Mandelic Acid ได้สูงสุดในปริมาณที่ละลายน้ำได้ ควรลดตัว BHA (Salicylic Acid)เหลือเท่าไร
3. เนื่องจากในปัจจุบัน สิวอุดตันมีไม่มาก แต่จะมารบกวนเป็นครั้งคราว แบบนี้ควรตัด BHA (Salicylic Acid) ออกเลย หรือใส่ในปริมาณน้อยดีคะ
o2oxygen

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 10:49 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ 1
หากต้องการให้เนื้อสัมผัสคล้ายๆ Cellular Skin RX (Technology: Vitamin C 12% Stabilized in Glycol) ควรปรับสูตรอย่างไรคะ

ขออภัยคะ ทีมงานไม่มีข้อมูล และไม่เคยใช้ผลิตภัณฑ์ดังกล่าวคะ

1. Mandelic Acid สามารถละลายในน้ำได้สูงสุดเท่าไร โดยปราศจากตัวทำละลายอื่น

กรุณาตรวจสอบข้อมูลดังกล่าวจากหน้าเวป รายละเอียดผลิตภัณฑ์ ซึ่งมีข้อมูลแสดงไว้แล้วคะ

2. หากต้องการคง Mandelic Acid ได้สูงสุดในปริมาณที่ละลายน้ำได้ ควรลดตัว BHA (Salicylic Acid)เหลือเท่าไร

อัตราการใช้โดยรวม ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า อัตราใดที่ดีที่สุด ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบ ทีมงานเรียนแจ้งเพียงว่า การใช้ร่วมกัน สามารถเพิ่มการระคายเคืองบนผิวได้คะ

3. เนื่องจากในปัจจุบัน สิวอุดตันมีไม่มาก แต่จะมารบกวนเป็นครั้งคราว แบบนี้ควรตัด BHA (Salicylic Acid) ออกเลย หรือใส่ในปริมาณน้อยดีคะ

ทีมงานให้ความเห็นได้เพียงว่า BHA จะทำหน้าที่ละลายสิวอุดตัน และ Mandelic Acid จะทำหน้าที่ผลัดเซลล์ผิว ไม่สามารถบอกอัตราที่เหมาะสมที่สุดสำหรับผิวท่านได้คะ การผลัดเซลล์ผิว ด้วย Mandelic Acid เพียงอย่างเดียว ก็สามารถลดการเกิดสิวอุดตันด้วยคะ เนื่องจากหากเซลล์ผิวด้านนอกถูกผลัดออกไปเร็วขึ้น การเกิดสิวอุดตันก็จะเกิดยากขึ้น (ซึ่งหมายถึง หากไม่ใช้ BHA เลย โดยเลือกใช้ Mandelic Acid เพียงอย่างเดียว ก็สามารถช่วยลดโอกาสการเกิดสิวอุดตันได้ **กรุณาอ่านและทำความเข้าใจ ความแตกต่างระหว่าง การละลายสิวอุดตัน โดย BHA และการลดโอกาสการเกิดสิวอุตตัน โดย Mandelic Acid ซึ่งมีความหมายต่างกัน** )

อีกครั้ง ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า ระดับใด ที่จะเหมาะกับผิวท่านสมาชิกมากที่สุด มีเพียง การทดสอบ เท่านั้น ที่จะตอบได้คะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์