วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้หน่อยครับ แป้งน้ำรักษาสิว

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้หน่อยครับ แป้งน้ำรักษาสิว

โพสต์โดย sayrom5955 » อังคาร ธ.ค. 12, 2017 9:34 pm

ผมสนใจอยากจะทำแป้งน้ำทาหลังสำหรับรักษาสิว ครับ
สูตรเบื้องต้นดังนี้ครับ
ปริมาณทั้งหมดที่ต้องการ 50 ml
1.resorcinol 1%
2.Zinc Oxide 7%
3.Salicylic Acid 1%
4.Aloe Vera Extract 2%
5. water =?

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรด้วยครับ ผมต้องใช้ปริมาณน้ำเท่าไร่ และต้องใช้สารอะไรใส่เพิ่มเข้าไปเพื่อให้มีลักษณะเป็นแป้งน้ำครับ
sayrom5955

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 3:10 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถผสมได้ สาเหตุเนื่องจาก resorcinol ถือเป็นยา

หากท่านสมาชิก click link resorcinol จะพบว่าเป็น สินค้าชื่อ "Activated Resorcinol™" ซึ่งคือ 4-butylresorcinol ทำหน้าที่เป็นสาร whitening ให้ผิวกระจ่างใส ไม่ใช่ resorcinol ที่ใช้ในสูตรแป้งน้ำรักษาสิว ที่ท่านสมาชิกสอบถามถึง คะ

resorcinol ที่ใช้ในสูตรแป้งน้ำรักษาสิวนี้ อ.ย. ไม่อนุญาติให้ใช้ในเครื่องสำอางที่ทาบนผิวคะ [อนูญาติให้ใช้ในสูตรฟอกสีผม ซึ่งต้องล้างออก]

จากสูตรนี้ หากตัด resorcinol ออก ซึ่งมีผลต่อเรื่องสิว ก็จะสามารถใช้เป็นเครื่องสำอางได้ แต่ประสิทธิภาพจะลดลงอย่างแน่นอนคะ [Zinc Oxide สามารถช่วยฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ได้ และ Salicylic Acid สามารถช่วยละลายสิวอุดตัน + ฆ่าเชื้อได้]
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรให้หน่อยครับ แป้งน้ำรักษาสิว

โพสต์โดย sayrom5955 » จันทร์ พ.ย. 27, 2023 6:42 am

สามารถใช้อะไรแทน resorcinol ได้ และให้ผลที่ใกล้เคียงกันครับ

sayrom5955

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์