วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนวิเคราห์สูตรให้หน่อยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนวิเคราห์สูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย jeeranuns » อาทิตย์ ธ.ค. 10, 2017 1:57 pm

สวัสดีค่ะ ต้องการทำ Highlight เหมือนของแบรนด์ benefit ที่มีสวนผสมของน้ำ ซิลิโคน และน้ำมัน ต้องผสมยังไงคะ แล้วสารตัวไหนที่สำคัญ หรือควรตัดออกบ้างคะ

WATER (AQUA)
CAPRYLIC/CAPRIC/SUCCINIC TRIGLYCERIDE
MICA
pentylene glycol
Polymethyl methacrylate
Dimethicone
LIMNANTHES ALBA (MEADOWFOAM) SEED OIL
HYDROXYETHYL ACRYLATE/ SODIUM ACRYLOYLDIMETHYL TAURATE COPOLYMER
Dimethicone PEG-7 PHOSPHATE
Trimethylsiloxysilicate
Phenoxyethanol
Steareth-21
Squalane
Caprylyl Glycol
Steareth-2
Tocopheryl Acetate
POLYSORBATE 60
SODIUM STEAROYL GLUTAMATE
Butylene Glycol
Sodium Hydroxide.?? [+/-:?? ALUMINUM HYDROXIDE (CI 77002)
Bismuth Oxychloride (CI 77163)
Iron Oxides (CI 77491, CI 77492, CI 77499)
Titanium Dioxide (CI 77891)].

ขอบคุณค่ะ
jeeranuns

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราห์สูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 3:07 am

สวัสดีคะ

ทีมงานรบกวนท่านสมาชิก แจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับลักษณะเนื้อผลิตภัณฑ์ และผลิตภัณฑ์คะ

เนื้อมีลักษณะอย่างไร และผลิตภัณฑ์ทำหน้าที่อะไรบ้างคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนวิเคราห์สูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย jeeranuns » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 4:33 pm

แนบรูปมาให้ในไฟล์นะคะ
ตัวนี้เป็น Highlighter
ใช้ทาโหนกแก้ม สันจมูก เพิ่มความ Glow ให้หน้าดูมีมิติค่ะ
ลักษณะโปร่งแสงทาก่อนทาแป้งค่ะ ผิวจะ Glow มีประกายเงาๆ
เนื้อค่อนข้างข้นคล้ายๆ liquid ลิปสติกค่ะ
ไฟล์แนป
Benefit high beam illuminator highlighter ingredients.JPG
รูปสินค้าค่ะ
Benefit high beam illuminator highlighter ingredients.JPG (102.61 KiB) เปิดดู 2162 ครั้ง
jeeranuns

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 7:47 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่เคยมีประสบการณ์ผสมสูตรลักษณะนี้นะคะ แต่เท่าที่ดูจากสูตร สูตรจะประกอบด้วยองค์ประกอบสำคัญ 3 ส่วน

1. ส่วนของน้ำ และสารประสานน้ำ-น้ำมัน-ซิลิโคน

ใช้ น้ำ และ Milk Lotion Maker คะ

2. สารสร้างเนื้อ film / ซิลิโคน / wax เพื่อช่วยให้ สี และผง highlight ต่างๆ เกาะอยู่บนผิวได้ดี

ใช้ Dimethicone (Light, Low-Odor) , Polyethylene Wax , Silicone Film (Trimethylsiloxysilicate Powder) คะ

3. ผง highlight , glow , สีต่างๆ

อ้างอิงจากสูตรต้นฉบับคือ
Bismuth Oxychloride (CI 77163)
Iron Oxides (CI 77491, CI 77492, CI 77499)
Titanium Dioxide (CI 77891)

ทีมงานร่างตัวอย่างสูตรให้ดังนี้คะ ทดลองผสมและปรับอัตราส่วนต่างๆให้เหมาะสมและคล้ายคลึงกับสูตรต้นฉบับขึ้นนะคะ

น้ำ ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
Milk Lotion Maker 4%

Dimethicone (Light, Low-Odor) 20%
Silicone Film (Trimethylsiloxysilicate Powder) 10% [หากเกาะเคลือบผิวได้ไม่ดี ไม่ติดทนเพียงพอ ให้เพิ่มรายการนี้ พร้อมๆกับ เพิ่ม Dimethicone]
Polyethylene Wax 10% [หากต้องการให้สูตรข้นมากยิ่งขึ้น ให้เพิ่มรายการนี้]

Bismuth Oxychloride (CI 77163) 10%-15% แล้วแต่ความเงางามที่ต้องการ
Iron Oxides (CI 77491, CI 77492, CI 77499) ผสมสีให้ได้โทนเดียวกับผิว
Titanium Dioxide (CI 77891) 3-6% แล้วแต่ความสว่างที่ต้องการ ควรปรับให้เข้ากับโทนสีผิว

จากตัวอย่างสูตรมีการใช้ SelectSorb (Polymethyl methacrylate) เพื่อช่วยดูดซับความมัน ปรับให้ผิวสัมผัสดีขึ้น ไม่เหนอะหนะ ทดลองใช้ที่ 3% คะ

แนะันำสารกันเสีย Mild Preserved Eco 1% ใช้กันเสียให้กับสูตรคะ (สูตรต้นฉบับใช้ Phenoxyethanol)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์