สูตรบำรุงผม

สอบถามเรื่องสารกันเสีย ใบฝรั่งมาต้มแล้วนำน้ำมาหมักผม

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามเรื่องสารกันเสีย ใบฝรั่งมาต้มแล้วนำน้ำมาหมักผม

โพสต์โดย thapkorn_s29 » เสาร์ ธ.ค. 09, 2017 3:17 pm

ตอนนี้มีปัญหาผมร่วงคับ พอดีมีคนแนะนำให้นำใบฝรั่งมาต้มแล้วนำน้ำมาหมักผม แต่มีปัญหาคือพอต้มน้ำใบฝรั่งมาใช้แล้ว น้ำที่เหลือจะไว้นานไม่ได้ก็จะเสีย พอจะมีสารกันเสีย (ที่ปลอดภัยต่อผู้ใช้) ตัวไหนที่ช่วยยืดอายุของน้ำใบฝรั่งที่ต้มแล้วบ้างไหมคับ ควรจะใส่ในปริมาณที่เท่าไร ต่อน้ำใบฝรั่ง 1 ลิตร /หรือควรจะมีกรรมวิถีอย่างไรบ้างที่จะช่วยยืดอายุได้คับ
รบกวนแนะนำให้ด้วยคับ ขอบคุณมากคับ
thapkorn_s29

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสารกันเสีย

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 12, 2017 12:18 am

สวัสดีคะ

การใช้ส่วนผสมธรรมชาติ ที่ไม่สามารถควบคุมเชื้อ ในลักษณะเช่นนี้ หากจะใช้ในสูตรเครื่องสำอาง จะต้องใช้สารกันเสียในอัตราที่สูงมากคะ

ทีมงานเรียนแนะนำทดลองใช้ Phenonip P4 1% + Mild Preserved Eco 2% คะ [ซึ่งก็อาจจะยังไม่สามารถคุมเชื้อได้อยู่ หรือสามารถคุมเชื้ออยู่ ต้องทำการทดสอบคะ ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับจำนวนเชื้อที่ติดเข้ามาจากสมุนไพรสดที่ใช้ด้วยคะ]

อย่างไรก็ตาม ทีมงานเรียนแนะนำทางที่ถูกต้องและเหมาะสม คือการเลือกใช้ส่วนผสม ที่พัฒนาขึ้นมาเพื่อใช้สำหรับเครื่องสำอางโดยตรง ไม่ใช่สมุนไพรสด ซึ่งไม่สามารถนำมาใช้ในสูตรเครื่องสำอาง ได้ เนื่องจากปัญหาดังเช่นที่ท่านสมาชิกพบ รวมถึงยังมีปัญหา/ข้อจำกััดอื่นๆที่ท่านสมาชิกยังไม่พบคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม