วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะสูตรครีมหน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะสูตรครีมหน่อยครับ

โพสต์โดย pesspodchara » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 12:05 am

สวัสดีครับ ผมกำลังจะทำครีมช่วยเรื่องความชุ่มชื้นและผิวกระจ่างใส ไม่ทราบว่าสูตรครีมนี้ใช้ได้รึยังครับและมีขั้นตอนการทำอย่างไรครับ

1.น้ำกลั่น
2.น้ำมันทานตะวัน
3.Alpha Arbutin (Switzerland) 2%
4.Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 10%
5.Hyaluronic Acid (Nano Molecule) 0.1%
6.Light Cream Maker 1%
7.สารกันเสียใช้เป็นน้ำมันหอมโรสวูดได้มั้ยครับถ้าได้ต้องใส่กี่%ครับ

แล้วน้ำกลั่นกับน้ำมันทานตะวันต้องใส่เท่าไรหรอครับจะทำครีมขนาด50ml ขอบคุณครับ
pesspodchara

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะสูตรครีมหน่อยครับ

โพสต์โดย beautyxguide » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 2:44 pm

สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้ครับ เพราะVitamin C ชนิด (L-ascorbic acid)หากผสมในน้ำจะเกิดการOxidationทำให้Vitamin Cเกิดการเสื่อมคุณภาพครับ

หากข้อมูลมีประโยชน์กรุณาคลิ๊กกดไลค์แทนคำขอบคุณด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
beautyxguide

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 99 ครั้ง

Re: รบกวนช่วยวิเคราะสูตรครีมหน่อยครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 3:03 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้ข้อมูลเพิ่มเติมคะ

ในกรณีที่ต้องการใช้ Vitamin C ในสูตรนี้ เรียนแนะนำเลือกใช้ Vitamin C ในรูปอื่นๆที่ไม่ใช่ L-ascorbic acid จึงสามารถอยู่ในน้ำได้ เช่น Ethyl Ascorbic acid, AA2G, Perfect-C คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์