ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

น้ำหอมหนืด

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

น้ำหอมหนืด

โพสต์โดย homonesdress » พุธ พ.ย. 15, 2017 9:05 pm

ต้องการทำน้ำหอมเนื้อเจลแบบไฟล์แนบค่ะ บรรจุหลอดลิปจุ่ม
ส่วนผสมของไฟล์แนบมีดังนี้ค่ะ
Water, Hyaluronic Acid, Phenoxyethanol, methylparaben

จากส่วผสมด้านบนเราสามารถใส่หัวน้ำหอมที่ต้องการลงไปเลยได้ไหมคะ จะมีผลกับกลิ่นและความใสของน้ำหอมไหมคะ
ถ้าได้สามารถใช้สูตรตามนี้ได้ไหมคะ ถ้าไม่ได้รบกวนปรับให้ด้วยค่ะ
สูตรตามนี้ค่ะ

Hyaluronic Acid (Nano Molecule) 0.2%

Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 0.5%

methylparaben ไม่ใส่ได้ไหมคะ และใช้อะไรแทนดี

หัวน้ำหอม 25%

Dheas 10%

Water ส่วนที่เหลือ

รบกวนขอทราบวิธีารผสมสูตรนี้ด้วยคะ

ขอบคุณค่ะ
ไฟล์แนป
timeline_25600512_195306-1.jpg (50.92 KiB) เปิดดู 3772 ครั้ง
homonesdress

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำหอมหนืด

โพสต์โดย homonesdress » ศุกร์ พ.ย. 17, 2017 12:49 pm

ถ้าสูตรนี้ใช้ไม่ได้
รบกวนขอสูตรที่เป็ยนน้ำหอมแบบเจลที่สามารถใส่หลอดพลาสติกแบบลิปกลอสได้ค่ะ ไม่จำเปนต้องเปนไฮยาลูยอน แค่ให้เปนเจลๆ ใส หอมติดทน ใส่ฟีโรโมนได้ค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 17, 2017 6:26 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่มีทั้งน้ำ และน้ำหอม(ซึ่งถือเป็นน้ำมัน) จะไม่สามารถเป็นสูตรใสได้คะ

หากท่านสมาชิกต้องการผสมสูตรนี้ ซึ่งจะได้ลักษณะเนื้อครีมขาว สามารถใช้ Milk Lotion Maker ทำหน้าที่ประสานได้ โดย Milk Lotion Maker สามารถรองรับน้ำมันได้สูงสุด 40% โดยจากสูตรของท่านสมาชิกถือว่ามีส่วนของน้ำมัน 25+10% = 35% คะ

Methylparaben เป็นสารกันเสีย ไม่จำเป็นต้องใส่ เนื่องจากสูตรมี Phenoxyethanol SA ทำหน้าที่เป็นสารกันเสีย เพียงพอแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย homonesdress » อาทิตย์ พ.ย. 19, 2017 8:30 pm

ต้องการให้เป็นสูตรเนื้อใส เป็นเจลเพื่อจะได้ไม่ซึมหกออกจากหลอดลิปกลอสได้ง่าย และเป็นน้ำหอมใส่ฟีโรโมนค่ะค่ะ

ควรปรับสูตรให้เป็นอย่างไรคะ แบบด้านล่างได้ไหมคะ

Hyaluronic Acid (standard Molecule) 0.2%

Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 0.5%

หัวน้ำหอม 30%

Dheas 10%

น้ำมันมะพร้าว ส่วนที่เหลือ

ขอทราบขั้นตอนการผสมด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2017 9:06 pm

สวัสดีตะ

Hyaluronic Acid จะต้องละลายในน้ำคะ หากไม่มีน้ำในสูตรจะไม่สามารถละลายได้ จะกลายเป็นผงลอยอยู่ในสูตรคะ

ถ้าต้องการสร้างเนื้อเจลน้ำมัน เรียนแนะนำ เลือกใช้ Oil Thick™ Soft (สร้างเนื้อเจลน้ำมัน / Oil Gellant / เนื้อนุ่ม) คะ

สูตรไม่จำเป็นต้องมีสารกันเสีย เนื่องจากไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบคะ
staff

โพสต์โดย homonesdress » ศุกร์ ธ.ค. 08, 2017 9:59 am

ปรับสูตรแล้วค่ะ เป็นตามนี้ได้ไหมคะ น้ำหอมเนื้อเจลใส บรรจุหลอดลิปกลอสได้ไม่ไหลหก
ถ้ายังไม่เหมาะสมรบกวนปรับให้ด้วยนะคะ

หัวน้ำหอม 30%
Dheas 10%
Oil Thick™ Soft (สร้างเนื้อเจลน้ำมัน / Oil Gellant / เนื้อนุ่ม) 6%
น้ำมันมะพร้าว ส่วนที่เหลือ

ขอทราบลำดับขั้นตอนการผสมก่อนหลังด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 11:21 pm

สวัสดีคะ

DHEAS อาจจะไม่สามารถใส่ในสูตรนี้ได้เนื่องจากอาจไม่เข้ากับ Oil Thick คะ ท่านสมาชิกจะต้องทำการทดสอบว่าเข้ากันได้หรือไม่คะ

ขั้นตอนการผสม ให้อุ่น Fractionated Coconut Oil ให้ร้อน 90-100องศา และเติม Oil Thick ปั่นให้เข้ากัน จน Oil Thick ละลายอย่างสมบูรณ์ จะเกิดเนื้อเจล จากนั้นปิคดวามร้อน รอให้เย็นตัวลงเหลือไม่เกิน 50องศา แล้วจึงเติมส่วนผสมอื่นๆลงในสูตร

กรุณาตัด Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) ออก ไม่มีความจำเป็นต้องใช้สารกันเสียในสูตรนี้เนื่องจากไม่มีน้ำคะ
staff

โพสต์โดย homonesdress » อังคาร ธ.ค. 12, 2017 12:48 pm

ต้องการให้สูตรนี้มี DHEAS ด้วยและต้องการผสมง่ายๆไม่ต้องปั่นและใช้ความร้อนน่ะค่ะ

เปลี่ยนบรรจุภัณฑ์เป็น ขวดแก้วหัวดรอปเปอร์ ต้องการให้เนื้อเป็นลักษณะเหลวแบบเซรั่ม ดังรูป

จึงปรับสูตรเป็น 2 สูตรดังนี้ค่ะ

สูตรที่1
DHEAS 10%
น้ำมันมะพร้าว 85%
หัวน้ำหอม 5% (และไม่ใส่หัวน้ำหอมในสูตรที่ไม่ต้องการกลิ่นหอม และปรับน้ำมันมะพร้าวเพิ่มเป็น 90%)
ลองผสมแล้ว เนื้อลักษณะเหมือนน้ำ และถ้าบนผิวแล้วมัน ถ้าต้องการให้หนืดมากขึ้นใส่อะไรเพิ่มได้คะ และมีวิธีผสมอย่างไร

สูตรที่2 ไม่ใส่กลิ่น ไว้หยดผสมกับโลชั่นทาตัว
DHEAS 10%
Double Hyaluron Liquid 5%
Phenoxyethanol SA 0.5%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

ขอบคุณค่ะ :D
ไฟล์แนป
er.jpg (69.16 KiB) เปิดดู 3624 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 20, 2017 1:53 am

สวัสดีคะ

สูตรที่1
DHEAS 10%
น้ำมันมะพร้าว 85%
หัวน้ำหอม 5% (และไม่ใส่หัวน้ำหอมในสูตรที่ไม่ต้องการกลิ่นหอม และปรับน้ำมันมะพร้าวเพิ่มเป็น 90%)
ลองผสมแล้ว เนื้อลักษณะเหมือนน้ำ และถ้าบนผิวแล้วมัน ถ้าต้องการให้หนืดมากขึ้นใส่อะไรเพิ่มได้คะ และมีวิธีผสมอย่างไร

ใช้ Oil Thick™ Clear ทดสอบที่ 3-7% เพื่อช่วยปรับความข้นหนืด ให้กับน้ำมันมะพร้าว จนได้ความข้นที่ต้องการ จากนั้นจึงค่อยเติม DHEAS และ หัวน้ำหอมลงในสูตรคะ หากพบว่า DHEAS แยกชั้นออกจากสูตร พิจารณาใช้ Oil Blender ที่ 1% เพื่อช่วยประสานคะ

สูตรที่2 ไม่ใส่กลิ่น ไว้หยดผสมกับโลชั่นทาตัว
DHEAS 10%
Double Hyaluron Liquid 5%
Phenoxyethanol SA 0.5%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

สูตรนี้จะต้องประสานคะ เนื่องจาก DHEAS ไม่สามารถละลายเข้ากับน้ำได้คะ แนะนำใช้ Satin Cream Maker หรือ Light Cream Maker ที่ 0.5-1.0% ช่วยประสานคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม