สูตรบำรุงผม

ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

โพสต์โดย tapakonn » จันทร์ พ.ย. 13, 2017 5:35 pm

ผมได้ทดลองทำครีมนวดผม โดยใช้สูตรจากหน้า BTAC แต่ปรับอัตรส่วนใหม่และเพิ่มสารเข้าไป สูตรมีดังนี้

1.Water (ที่เหลือ)
2.Cetyl Alcohol 3%
3.BTAC 2%
4.CTAC 1%
5.Poly conditioner Eco 1%
6.Propylene Glycol 1%
7.Mild Preserved Eco 1%
6.Melatonin Forte 0.2%
7.Allantoin 0.3%
8.Hydro Protein 0.5%
9 น้ำหอม 0.3%

วิธีทำก็ทำตามั้นตอนที่ระบุไว้ในหน้า BTAC แรกๆก็ปกติดีครับ แต่ผ่านไปได้สัก 1 อาทิตย์ปรากฏว่า แยกชั้นครับ มีส่วนของเหลงลงมากองอยู่ก้นขวด
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แล้วทำการแก้ไขอย่างไร

tapakonn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทดลองทำครีมนวด แต่แยกชั้น

โพสต์โดย tapakonn » จันทร์ พ.ย. 13, 2017 6:24 pm

เพิ่มเติมครับ หลังจากที่ทำเสร็จใหม่ๆเนื้อก็เนียนอยู่ครับ พอผ่านไปเรื่อยๆจะสังเกตเห็นฟองเล็กๆในเนื้อ และฟองนั้นก็ค่อยๆใหญ่ขึ้นทีละนิด ก่อนจะมีการตกตะกอนเกิดขึ้น

ผมใช้หัวปั่นที่ซื้อกับทางมายสกินครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ
tapakonn

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 5:13 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ทดลองใช้ตัวช่วยในการประสานสูตร

เรียนแนะนำทดลองใช้ Butter Cream Maker 2% คะ โดยอุ่นให้ร้อน 70องศา ละลายเข้ากับส่วนของน้ำมัน CTAC, BTAC, Cetyl Alcohol ของสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย tapakonn » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2017 4:51 pm

จากสูตรที่ทำ เราสามารถทำให้เนื้อครีมนวดมีความข้น แต่ว่าไม่ฝืดและหนืดได้ไหมครับ เพราะกรอกใส่ขวดลำบาก พอมีคำแนะนำไหมครับ

สารตัวนี้ Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) ใส่ลงไปได้ไหมครับ (ผมเห็นจากกระทู้อื่นว่าใส่แล้วทำให้เนื้อเหลวขึ้น)

สารตัวนี้ Glyceryl Stearate SE / Glyceryl Monostearate SE ถ้าใส่ลงไปเนื้อครีมจะเป็นยังไงครับ จะแตกต่างหรือเปลี่ยนไปลักษณะใด

มีสารตัวใดที่ช่วยลดฟองเล็กๆที่เกิดขึ้นหรือไม่ทำให้เกิดฟองได้ไหมครับ

ในการปั่นผสมควรใช้ความเร็วรอบประมาณเท่าไร และใช้เวลาในการปั่นเท่าไรครับ (ผมได้ทดลองใช้ความเร็วสูงก็จะกลายเป็นเนื้อครีมทาหน้าไปเลย)

เนื้อของครีมนวดที่ขายกันทั่วๆไปในตลาด ทำไมเนื้อถึงเนียน ข้น ไม่เหลวไม่หนืดจนเกินไปครับ เขาทำหรือมีเทคนิคอะไร หรือมีสารตัวไหนที่ใส่แล้วทำให้เกิดลักษณะแบบนั้น

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
tapakonn

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 28, 2017 5:13 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรที่ทำ เราสามารถทำให้เนื้อครีมนวดมีความข้น แต่ว่าไม่ฝืดและหนืดได้ไหมครับ เพราะกรอกใส่ขวดลำบาก พอมีคำแนะนำไหมครับ

เรียนแนะนำทดลองใช้ shea butter แทนคะ shea butter จะส่งผลต่อความหนืดข้นของสูตรต่ำมากคะ

กรุณาตัด Cetyl Alcohol ออกจากสูตรคะ

อย่างไรก็ตาม จากสูตรเดิมของท่านสมาชิก ทีมงานคิดว่า เหลวเพียงพอสามารถบรรจุขวดได้แล้วคะ

สารตัวนี้ Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) ใส่ลงไปได้ไหมครับ (ผมเห็นจากกระทู้อื่นว่าใส่แล้วทำให้เนื้อเหลวขึ้น)

ลักษณะสูตรนี้ จะไม่มีปัญหาเรื่องความข้นของสูตร เมื่อเติม Willow Bark Extract คะ (ปัญหาจะเกิดขึ้นเมื่อมีการใช้ thickener หรือสารสร้างเนื้อเจล , หรือ cream maker ชนิดที่ไม่สามารถทน electrolyte ได้ดี ซึ่ง Butter Cream Maker ไม่มีปัญหาดังกล่าวคะ) ให้ผสมในส่วนของน้ำในสูตร หากมีการใช้ความร้อนในการผสม ให้หลีกเลี่ยงความร้อน โดยนำ Willow Bark Extract เติมลงในสูตร ในขั้นตอนท้าย ที่มีการประสาน แล้วสูตรค่อยๆเย็นลงบ้างแล้วคะ (เติมและปั่นให้เข้ากับสูตรในช่วงที่กำลังเย็นลงและเซ็ตตัว)

สารตัวนี้ Glyceryl Stearate SE / Glyceryl Monostearate SE ถ้าใส่ลงไปเนื้อครีมจะเป็นยังไงครับ จะแตกต่างหรือเปลี่ยนไปลักษณะใด

จะทำให้เนื้อสูตรข้นขึ้น ซึ่งเป็นสิ่งที่ท่านสมาชิกไม่ต้องการคะ

มีสารตัวใดที่ช่วยลดฟองเล็กๆที่เกิดขึ้นหรือไม่ทำให้เกิดฟองได้ไหมครับ

หากไม่มีเครื่องปั่นสุญญากาศ (vacuum mixer , vacuum Homogenizer) การเพิ่มน้ำมัน (รวมถึง Butter เช่น shea butter) หรือซิลิโคน (ในกรณีที่ยอมให้ใช้ Silicone ในสูตรได้ ทดลองเติม Dimethicone (Light, Low-Odor) 5%) ในสูตร จะช่วยลดการเกิดฟองได้คะ

ในการปั่นผสมควรใช้ความเร็วรอบประมาณเท่าไร และใช้เวลาในการปั่นเท่าไรครับ (ผมได้ทดลองใช้ความเร็วสูงก็จะกลายเป็นเนื้อครีมทาหน้าไปเลย)

ความหมายของครีมทาหน้า ที่ท่านสมาชิกกล่าวถึง หมายถึง ข้นเกินไป ใช่ไหมคะ ความเร็วรอบในการปั่น ในลักษณะนี้ ไม่ได้ส่งผลต่อความข้นของสูตรคะ กรุณาปรับแต่งสูตรตามที่ได้เรียนด้านบนคะ
staff

โพสต์โดย tapakonn » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2017 3:42 pm

ในขั้นตอนการทำครีมนวดในหน้าBTAC ส่วนผสม CTAC ที่ใส่รวมกับพวกสารอื่นๆแล้วนำไปให้ความร้อนเพื่อละลาย

ถ้าผมเปลี่ยนแปลงขั้นตอน โดยวิธีการเหมือนเดิม แต่นำ CTAC มาใส่ทีหลังตอนอุณหภูมิลงมาเหลือสัก 40 แล้ว (ก่อน 6,7) ประสิทธิผลของครีมนวดจะต่างกันไหมครับ

*เหตุผลที่ผมทำแบบนี้ เพราะเมื่อทำแล้วจะได้เนื้อครีมนวดอย่างที่ต้องการครับ
tapakonn

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 12:00 am

สวัสดีคะ

สามารถทำได้คะ แต่ให้กวนหรือปั่นอย่างเพียงพอ เพื่อให้แน่ใจว่า CTAC ละลายอย่างสมบูรณ์เข้ากับสูตรคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม