วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลทาสิวหน่อยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลทาสิวหน่อยครับ

โพสต์โดย ninja.bangkokk » อาทิตย์ พ.ย. 12, 2017 9:34 pm

รบกวนหน่อยนะครับ

Liquid Azelaic acid 10%
Tea Tree Oil water soluble 5%
Willow Bark Extract 10%
Xanthan Gum 1.5%
Vit B3 4%
Water 69.5 %

รบกวนถามหน่อยครับ Tree tea oil ที่ผมอ่านใน Research มา % ที่ใช้ คือ 5% สำหรับ acne product ถึงจะมีฤทธิ์ anti bacterial ใช่ไหมครับ

แล้วด้วย % เท่านี้ ถ้าต้องการ packaging ที่เป็นพลาสติกจะใส่ได้ไหมครับ
ninja.bangkokk

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลทาสิวหน่อยครับ

โพสต์โดย ninja.bangkokk » อาทิตย์ พ.ย. 12, 2017 10:27 pm

ninja.bangkokk เขียน:รบกวนหน่อยนะครับ

Liquid Azelaic acid 10%
Tea Tree Oil water soluble 5%
Willow Bark Extract 10%
Xanthan Gum 1.5%
Vit B3 4%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
PE-1 Aqua 2%
Disodium EDTA 0.2%
Water 66 %

รบกวนถามหน่อยครับ Tree tea oil ที่ผมอ่านใน Research มา % ที่ใช้ คือ 5% สำหรับ acne product ถึงจะมีฤทธิ์ anti bacterial ใช่ไหมครับ

แล้วด้วย % เท่านี้ ถ้าต้องการ packaging ที่เป็นพลาสติกจะใส่ได้ไหมครับ
ninja.bangkokk

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเจลทาสิวหน่อยครับ

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 5:36 pm

สวัสดีคะ

สูตรไม่มีตัวประสานน้ำ-น้ำมัน ท่านสมาชิกจะไม่สามารถใช้ PE-1 Aqua ได้คะ กรุณาตัดออกคะ หากต้องการใช้ส่วนผสมที่จะช่วยนำพา ให้เลือกใช้ Reservoir-Tech 3% แทนคะ

ทีมงานไม่สามารถยืนยันอัตราการใช้ Tea Tree Oil ที่มีฤทธิ์ต่อเชื้อแบคทีเรียของสิวได้ เนื่องจากปัจจุบันมีผลการวิจัยหลากหลายแหล่ง ซึ่งยังขัดแย้งกันอยู่ ความเห็นส่วนตัวของทีมงานคือ การใช้ในอัตราที่ไม่ระคายเคืองผิว จะเป็นประโยชน์ต่อผิว การใช้ในอัตราที่สูงเกินไป แม้ว่าจะสามารถฆ่าเชื้อแบคทีเรียได้มากขึ้น แต่หากมีการระคายเคืองผิว ก็อาจทำให้สิวที่กำลังอักเสบอยู่ อักเสบมากยิ่งขึ้น

การใช้ Tea Tree Oil ในอัตราที่สูง จะไม่สามารถใช้บรรจุภัณฑ์พลาสติกได้ เนื่องจากเมื่อเก็บไว้นานๆ พลาสติกจะอ่อนตัวลงได้ ทีมงานไม่สามารถบอกอัตรา % ได้ชัดเจน เนื่องจากขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ชนิดของพลาสติก
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์