สูตรบำรุงผม

สอบถาม Dry shampoo

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถาม Dry shampoo

โพสต์โดย september4764 » อาทิตย์ พ.ย. 05, 2017 11:19 pm

รบกวนสอบถามเรื่องส่วนผสม Dry shampoo ค่ะ
หากซื้อตัวแป้งdry shampoo ของทางร้าน แล้วนำไปผสมใส่ขวดสเปรย์ aerosol
เห็นทางร้านแนะนำให้ใช้ในปริมาณ 8%
อยากทราบว่า 92% ที่เหลือเป็นแก๊สอย่างเดียวเลยหรอคะ ต้องผสมแอลกอลฮอลด้วยมั้ย
ถ้าต้องผสม ต้องผสมในอัตราส่วนเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมคะ
september4764

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Dry shampoo

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 5:48 am

สวัสดีคะ

ผง Dry Shampoo แนะนำให้ใช้ที่ 8% โดยส่วนที่เหลือคือ Ethyl Alcohol (92%) คะ

เมื่อท่านสมาชิกส่งให้โรงงานผู้อัดแก้สทำการอัดแก้ส เค้าจะทราบว่า จะต้องเติมแก้สในอัตราส่วนเท่าใดอย่างไรจึงจะเหมาะสม โดยในส่วนของท่านสมาชิกเอง เพียงทำสูตรที่ไม่เกี่ยวข้องกับแก้ส เพียงเท่านั้นคะ

สำหรับการอัดแก้ส ทีมงานแนะนำเพิ่มเติมเล็กน้อย กรุณาแจ้งโรงงานผู้อัดแก้สว่า กรุณาเพิ่มลูกเหล็กในกระป๋อง เพียงเท่านี้คะ [สาเหตุเนื่องจากเนื้อแป้งมีโอกาสตกตะกอนได้ง่าย การเพิ่มลูกเหล็กจะช่วยให้เนื้อแป้งกระจายตัวได้ดีเมื่อเกิดการเขย่า]
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kookkaiiip » จันทร์ ธ.ค. 04, 2017 4:23 pm

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ หากบรรจุใส่ขวดสเปรย์แบบธรรมดา โดยไม่ใช้ขวดอัดแก๊ส ได้หรือไม่ค่ะ
kookkaiiip

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 12:04 am

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกสามารถหาหัวฉีด spray ที่มีขนาดใหญ่ ที่สามารถฉีดผงผ่านหัว spray ได้ ก็จะสามารถทำได้คะ เนื่องจากผง dry shampoo มีลักษณะเป็นผงคะ ทัีมงานไม่แน่ใจและไม่มีความรู้เรื่องบรรจุภัณฑ์เพียงพอ จึงไม่ทราบว่าจะมีหัว spray ลักษณะดังกล่าวหรือไม่
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม