สูตรบำรุงผม

รบกวนช่วยดูสูตร pomade

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนช่วยดูสูตร pomade

โพสต์โดย downnie.north » เสาร์ พ.ย. 04, 2017 3:28 pm

ส่วนผสมมีดังนี้ค่ะ เป็นสูตร emulsion

phase A : aqua q.s. to 100
PVP-K90 0.5%
Easy Hair Styler 8hr 10%
glycerin 5%

phase B : Ceteareth-25 25%
Synthetic White Beeswax 5%
Candelilla Wax (Refined) 5%
Microcrystalline Wax 5%
Cetearyl Alcohol 5%
Coco Wash 5%

phase c: Phenoxyethanol(Optiphen) 1%

ต้องการโพเมดเนื้อครีมหนืดสีขาวขุ่น โดนน้ำโดนเหงื่อยังอยู่ทรง holdเส้นผมได้ดี เป็นธรรมชาติ ไม่เป็นขุยขาว เนื้อวาวไม่มาก
อยากทราบว่า

1. สูตรสามารถเข้ากันได้ดีหรือไม่ ต้องปรับลดอะไรหรือตัดอะไรออกมั้ยคะ
2. สาร film former ใส่สองตัวได้รึเปล่าคะ จะช่วยได้มากขึ้นมั้ยคะ
3. ควรเทเฟสอะไรลงอะไรในสูตรนี้
4. ค่าpH ควรอยู่ที่เท่าไหร่สูตรจึงจะคงตัวดี

ขอบคุณมากนะคะ
downnie.north

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตร pomade

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 5:45 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งคำแนะนำเกี่ยวกับสูตรดังนี้คะ

1. สูตรสามารถผสมเข้ากันได้คะ แต่ขั้นตอนอาจจะค่อนข้างยุ่งยากคะ สาเหตุดังนี้คะ

ส่วนผสมบางรายการไม่สามารถทนความร้อนได้สูงและยาวนานนัก เช่น Easy Hair Styler 8hr ในขณะที่ส่วนของน้ำมัน จะต้องใช้ความร้อนสูง ประมาณ 90-100องศา อุ่น เพื่อให้ wax ทุกชนิด โดยเฉพาะ Paste Maker™ (Ceteareth-25) ที่ต้องละลายด้วยความร้อนสูง ละลายได้อย่างสมบูรณ์ โดยเมื่อละลายดีแล้ว กรุณารอให้อุณหภูมิเย็นลงบ้างแล้วจึงค่อยเติมส่วนของน้ำลงในส่วนของน้ำมัน และปั่นให้เข้ากันคะ

ขั้นตอนการผสมเพิ่มเติม ท่านสมาชิกสามารถลองดูตัวอย่างได้จากสูตรตัวอย่างในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ Paste Maker™ คะ โดยขอให้เติม Easy Hair Styler ในขั้นตอนสุดท้าย เพื่อหลีกเลี่ยงความร้อนให้ได้มากที่สุดคะ

2. อัตราส่วนต่างๆของส่วนผสม ทีมงานไม่สามารถแนะนำอัตราที่เหมาะสมได้เนื่องจาก อัตราส่วนต่างๆโดยเฉพาะส่วนผสมกลุ่ม wax ในส่วนของน้ำมัน ส่งผลโดยตรงกับลักษณะเนื้อสูตร [ความแข็ง, ความนุ่ม] ซึ่งท่านสมาชิกจะต้องทดสอบจนพบระดับที่ท่านสมาชิกคิดว่าเหมาะสมกับกลุ่มผู้ใช้ [ซึ่งความชอบของแต่ละบุคคลแตกต่างกันไป] โดยให้ปรับลด-เพิ่ม กลุ่ม wax ต่างๆ ตามความแข็งที่ต้องการคะ

2. สาร film former ใส่สองตัวได้รึเปล่าคะ จะช่วยได้มากขึ้นมั้ยคะ

การใช้ PVP-K90 ร่วมกับ Easy Hair Styler จะช่วยให้สามารถ hold ผมได้ยาวนานขึ้นคะ

4. ค่าpH ควรอยู่ที่เท่าไหร่สูตรจึงจะคงตัวดี

สูตรจะมีค่า pH กลางๆ ซึ่งเหมาะสมกับการใช้งานแล้วคะ ไม่จำเป็นต้องมีการปรับใดๆคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม