วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเซรั่มผิวขาวใสลดฝ้ากระทีค่ะ, รีวิว

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเซรั่มผิวขาวใสลดฝ้ากระทีค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย minlimed » พุธ ต.ค. 11, 2017 4:55 pm

สวัสดีค่ะ

รบกวนช่วยดูสูตรสำหรับผิวขาวลดฝ้ากระให้ทีนะค่ะ ว่าส่วนผสมเหมาะสมหรือไม่

1. Rose Water 77%
2. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
3. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5%
4. Snail Secretion เมือกหอยทาก 4%
5. Tranexamic Acid 3%
6. Reservoir-Tech 3%
7. Activated Resorcinol 1%
8. Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
9. Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) 1%

ขั้นตอนการผสมเรียงลำดับตามนี้ค่ะ

.- ผสม 1,2,3,4,5,6,7 ปั่นให้เข้ากัน
.- ตามด้วย 9 ปั่นให้เข้ากัน
.- เติม 8 ลงไป คนให้เข้ากัน จนเกิดเนื้อเจล

รบกวนทีมงานวิเคราะห์ความเหมาะสมหรือมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมให้ด้วยคะ

เพราะจากสูตรที่บอกนั้นมีความต้องการให้ผิวหน้าขาวกระจ่างใสลดความหมองคล้ำแล้วรักษาฝ้าปรับให้สีผิวสม่ำเสมอกันแต่ยังคงความชุ่มชื่นผิวเอาไว้บางส่วน อายุผู้ใช้อยู่ในช่วงวัยประมาณ 40-50 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
minlimed

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเซรั่มผิวขาวใสลดฝ้ากระทีค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 4:08 am

สวัสดีคะ

Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) ไม่สามารถเข้ากับ Pro Polymer ได้คะ กรุณาเลือกใช้สารกันเสียชนิดอื่น ทีมงานเรียนแนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

สำหรับผู้ใช้อายุ 40-50ปี เรียนสอบถาม ระดับความมัน-ความแห้ง ของผิวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเซรั่มผิวขาวใสลดฝ้ากระทีค่ะ

โพสต์โดย minlimed » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 11:38 am

เรียน Staff ค่ะ

ผู้ใช้อายุช่วง 40-50 ผิวค่อนข้างแห้งค่ะ ควรจะเพิ่มตัวให้ความชุ่มชื่นหนือไม่ค่ะ

แล้ว Mild Preserved Eco 1% ใส่ขั้นตอนสุดท้ายใช่มั้ยค่ะ
minlimed

โพสต์โดย minlimed » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 9:39 pm

เพิามเติมนิดนึงนะค่ะ หาก จะใช้ Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) แทน Activated Resorcinol™ ได้รึเปล่าค่ะ แล้วต้องใช้น้ำมันเป็นตัวละลายด้วยรึเปล่าค่ะหรือสามารถผสมปั่นเข้ากับสูตรได้เลย รบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
minlimed

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 3:35 pm

สวัสดีคะ

ผู้ใช้อายุช่วง 40-50 ผิวค่อนข้างแห้งค่ะ ควรจะเพิ่มตัวให้ความชุ่มชื่นหนือไม่ค่ะ

สูตรจะไม่สามารถให้ความชุ่มชื้นได้คะ หากผิวค่อนข้างแห้ง แนะนำผสมเป็นลักษณะเนื้อครีม โดยควรจะมีน้ำมันในสูตร 10-20% และมีการใช้ moisturizer เพิ่มเติมคะ

แล้ว Mild Preserved Eco 1% ใส่ขั้นตอนสุดท้ายใช่มั้ยค่ะ

ใช่คะ

เพิามเติมนิดนึงนะค่ะ หาก จะใช้ Sym-White™ (Phenylethyl Resorcinol) แทน Activated Resorcinol™ ได้รึเปล่าค่ะ แล้วต้องใช้น้ำมันเป็นตัวละลายด้วยรึเปล่าค่ะหรือสามารถผสมปั่นเข้ากับสูตรได้เลย รบกวนด้วยค่ะ

สามารถทำได้คะ ต้องมีน้ำมันในสูตรคะ ซึ่งหากท่านสมาชิกมีผิวแห้งอยู่แล้ว ก็จะเหมาะสมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำการปรับแต่งดังนี้คะ

1. Rose Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
2. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
3. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5%
4. Snail Secretion เมือกหอยทาก 4%
5. Tranexamic Acid 3%
7. Sym-White 0.5%
8. Satin Cream Maker 2%
9. Mild Preserved Eco 1%

ผสม 1,2,3,4,5,9 ให้เข้ากันดี แล้วจึงเติม 8 ปั่นหรือคนจนได้เนื้อขาวขุ่น จึงเติม 6,7 ปั่นหรือคนให้เข้ากัน
staff

โพสต์โดย minlimed » เสาร์ ต.ค. 28, 2017 12:05 am

สวัสดีคะ

เรียนทีมงานคะ

จากหัวข้อที่ขอคำแนะนำสูตร ทางดิฉันได้มีการปรับสูตรและทำตามคำแนะนำของทางทีมงานเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ เพียงแต่ตัด 8. Satin Cream Maker 2% ของทางทีมงานเป็นสูตรเนื้อเจลตามเดิมที่เคยเรียนแจ้ง (เนื่องจากใช้เองด้วย)

ตามสูตรที่ทำมีดังนี้นะคะ

1. Rose Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
4. Snail Secretion เมือกหอยทาก 5%
5. Tranexamic Acid 4%
8. Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
(เพิ่มเติมขึ้นมา) 10. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2%
11. Mineral Oil (Paraffinum Liquidum) ชนิดเบา 5%

ผลปรากฎว่า สูตรที่ทำออกมามีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ร่วมกับสภาพผิวนิดหน่อยค่ะ (สภาพผิวผสม มันทีโซน) เนื่องจากใช้แล้วค่อนข้างจะรู้สึกแสบหน้ายิบๆทุกครั้งที่ใช้เลยคะ เลยไม่แน่ใจว่าการแสบหน้าทุกครั้งที่ใช้จะมีผลกระทบต่อปัญหาผิวภายหลังหรือไม่ จึงนำเซรั่มไปใช้กับผิวกายแทน ใช้มาได้ระยะ 1 อาทิตย์ปรากฎว่าผิวตัวขาวมีออร่าขึ้นจุดด่างดำรอยแผลเป็นจางลงจนคนข้างๆทักว่าขาวขึ้นกว่าเดิมมาก คนรอบข้างลูบผิวแขนแล้วบอกว่าผิวลื่นนุ่มมาก

*ส่วนผู้ใช้อีกท่านที่ผิวแห้ง ใช้แล้วปกติไม่รู้สึกแสบอะไร ผิวหน้ากระจ่างใสขึ้นแต่ฝ้าคงต้องใช้ระยะเวลาอีกสักนิด*

อยากสอบถามทีมงานว่า หากนำมาใช้ทาผิวหน้าแล้วทนแสบยิบๆ จะเป็นอะไรรึป่าวคะ หรือทางทีมงานช่วยปรับสูตรอีกรอบให้ลดการระคายเคืองน้อยลงสักนิดได้รึเปล่าคะ
minlimed

โพสต์โดย minlimed » เสาร์ ต.ค. 28, 2017 12:19 am

รบกวนเช็คความเหมาะสมสูตรให้อีกทีนะคะ

เน้นผิวต่อต้านอนุมูลอิสระให้ดูอ่อนเยาว์และกระจ่างใสอย่างมีสุขภาพดี

1. น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ (ส่วนที่เหลือ)
2. Triethanolamine 99% 3%
3. Ferulic Acid 1%
4. Panthenol (Pro Vitamin B5) 1%
5. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
6. Ethoxydiglycol 10%
7. Propylene Glycol 10%
8. Laureth-23 3%
9. Glycerin (Vegetable) 99.5% 3%
10. Lactic Acid (AHA) 88% 2%
11. Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว) 3%
12. Alpha Arbutin 1%
13. Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
14. Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
15. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2%

รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
minlimed

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเซรั่มผิวขาวใสลดฝ้ากระทีค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 30, 2017 11:02 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ท่านสมาชิกทราบหรือไม่ ว่า Tranexamic Acid อนุญาติให้ใช้ได้สูงสุดไม่เกิน 3% โดยการใช้เกิน 3% อาจเป็นอันตรายต่อผิว คะ

ทีมงานรบกวนท่านสมาชิกตอบกลับ และรับทราบ และตกลงว่าจะตรวจสอบอัตราการใช้ส่วนผสมต่างๆ และไม่ใช้เกินกว่าที่ผู้ผลิตหรือ อ.ย. กำหนดคะ

ตามข้อกำหนดของบริษัท ทีมงานมีความจำเป็นต้องแจ้งทางบริษัทหากมี นำส่วนผสม ไปใช้ผิดประเภท ผิดวัตถุประสงค์ เช่น ใช้เกินอัตราที่กำหนด ซึ่งทางบริษัทจำเป็นจะต้องหยุดการจำหน่ายส่วนผสมต่างๆให้ท่านสมาชิก ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้เองคะ
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตรเซรั่มผิวขาวใสลดฝ้ากระทีค่ะ, รีวิว

โพสต์โดย minlimed » อังคาร ต.ค. 31, 2017 1:39 am

เรียนทีมงานนะคะ

อัตราส่วนสูตรที่ใช้ปริมาณตามนี้นะคะ

1. Rose Water ส่วนที่เหลือให้ครบ
4. Snail Secretion เมือกหอยทาก 4% (ไม่ใช่ 5% นะค่ะ พิมพ์ผิด เนื่องจากกด COPY แล้ววางและพิมพ์โดยไม่ได้ดูให้แน่ชัดคะ)
5. Tranexamic Acid 3% คะ (ไม่ใช่ 4% นะค่ะ ต้องขออภัยที่แจ้งผิด อาจจะเป็นเพราะพิมพ์ผิดจากตัวที่ 4)
(เพิ่มเติมขึ้นมา) 10. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2%
11. Mineral Oil (Paraffinum Liquidum) ชนิดเบา 5%

ต้องขออภัยด้วยคะ เนื่องจากพิมพ์แบบไม่ได้ตรวจสอบให้แน่ชัด อัตราส่วนตามสูตรที่แจ้งไว้หัวข้อแรกตั้งแต่ตั้งกระทู้เลยค่ะ ไม่ได้มีการปรับสูตรหรือเพิ่ม % แต่อย่างใด %ทุกอย่างคงสภาพเดิมคะ มีเพิ่มเติมในส่วนของ 10. French Pine Bark Extract 25 (Liquid) 2% และ 11. Mineral Oil (Paraffinum Liquidum) ชนิดเบา 5% มาเท่านั่นคะ

ส่วนการใช้งาน สำหรับผู้ที่ผิวแห้งที่แจ้งก่อนหน้านี้ใช้แล้วไม่เกิดการระคายเคือง และไม่เกิดเอฟเฟกใดๆต่อผิว ผิวสว่างขึ้น แต่ฝ้าคงยังไม่จางลง อาจจะต้องให้เวลากับตัวสูตรมากกว่านี้

ส่วนการใช้งานบุคคลที่สองที่มีสภาพผิวมันทีโซน ใช้แล้วรู้สึกถึงการระคายเคืองเล็กน้อย โดยมีการระคายเคืองในรูปแบบแสบผิวหน้าระหว่างทาลงสู่ผิว หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหา ไม่ก่อให้เกิดสิวหรือผื่นขึ้นตามมาทีหลัง เพียงแค่มีอาการแสบเล็กน้อย

ขอบคุณค่ะ
minlimed

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 31, 2017 2:11 am

สวัสดีคะ

1. Rose Water ส่วนที่เหลือให้ครบ
4. Snail Secretion เมือกหอยทาก 4% (ไม่ใช่ 5% นะค่ะ พิมพ์ผิด เนื่องจากกด COPY แล้ววางและพิมพ์โดยไม่ได้ดูให้แน่ชัดคะ)
5. Tranexamic Acid 3% คะ (ไม่ใช่ 4% นะค่ะ ต้องขออภัยที่แจ้งผิด อาจจะเป็นเพราะพิมพ์ผิดจากตัวที่ 4)

ผลปรากฎว่า สูตรที่ทำออกมามีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ร่วมกับสภาพผิวนิดหน่อยค่ะ (สภาพผิวผสม มันทีโซน) เนื่องจากใช้แล้วค่อนข้างจะรู้สึกแสบหน้ายิบๆทุกครั้งที่ใช้เลยคะ เลยไม่แน่ใจว่าการแสบหน้าทุกครั้งที่ใช้จะมีผลกระทบต่อปัญหาผิวภายหลังหรือไม่ จึงนำเซรั่มไปใช้กับผิวกายแทน ใช้มาได้ระยะ 1 อาทิตย์ปรากฎว่าผิวตัวขาวมีออร่าขึ้นจุดด่างดำรอยแผลเป็นจางลงจนคนข้างๆทักว่าขาวขึ้นกว่าเดิมมาก คนรอบข้างลูบผิวแขนแล้วบอกว่าผิวลื่นนุ่มมาก

*ส่วนผู้ใช้อีกท่านที่ผิวแห้ง ใช้แล้วปกติไม่รู้สึกแสบอะไร ผิวหน้ากระจ่างใสขึ้นแต่ฝ้าคงต้องใช้ระยะเวลาอีกสักนิด*

สูตรมีการใช้ส่วนผสม whitening ที่สามารถระคายเคืองผิวได้ 2 รายการคือ Tranexamic Acid และ Sym-White คะ ผิวแต่ละท่านสามารถทนการระคายเคืองได้มากน้อยแตกต่างกัน ผิวของผู้ใช้ที่รู้สึกระคายคายผิว แสดงถึงการทดการระคายเคืองได้น้อย

วิธีการปรับสูตรที่เหมาะสม ทีมงานเรียนแนะนำว่า ควรลดอัตราการใช้ส่วนผสม whitening 2 รายการนี้ลง (หรือเลือกใช้เพียงรายการเดียว , หรือ ลดเหลือรายการเดียว แต่พิจารณาเพิ่มเติม whitening อื่นๆที่ไม่ระคายเคืองผิวทดแทน) คะ การใช้ส่วนผสมลดการระคายเคือง แม้ว่าจะช่วยได้ แต่ทีมงานไม่แนะนำ เนื่องจากควรจะปรับแก้ที่ต้นเหตุ เป็นทางแก้ที่ถูกต้องกว่าคะ

ตัวอย่างส่วนผสมที่สามารถระงับความรู้สึกยิบ/แสบ ผิว ตามที่เกิดขึ้นกับท่านสมาชิก เช่น FastRelief™ แต่ไม่ได้หมายความว่า การระคายเคืองนั้นหายไปคะ การระคายเคืองนั้นยังคงอยู่ แต่มีการระงับความรู้สึกดังกล่าว ด้วยส่วนผสมนี้คะ [ตัวเลือกอื่นๆ ในส่วนผสมกลุ่มลดการระคายเคืองผิว ก็สามารถช่วยลดการระคายเคืองที่เกิดขึ้นได้คะ แต่ไม่ว่ากรณีใดทีมงานยังแนะนำว่า ให้ปรับลดส่วนผสม whitening ที่ระคายเคืองผิวลงคะ]
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์