วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยเช็คสูตรนำ้ตบ ลดริ้วรอย บำรุงผิว ขาวใส

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยเช็คสูตรนำ้ตบ ลดริ้วรอย บำรุงผิว ขาวใส

โพสต์โดย rmtyl2 » อาทิตย์ ต.ค. 08, 2017 2:40 pm

ปัญหาหน้ามันมาก รูขุมขนกว้าง สิวอุดตัน สิวอักเสบ รอยสิว แพ้ง่ายมากค่ะ
tonerใช้ตามสูตรของทางทีมงาน

BHA Toner Plus Vitamin:

Salicylic Acid EZ™ (ชนิดละลายน้ำ) 10%
น้ำ 83%
Vitamin B3 5%
Vitamin B5 2%

รบกวนเช็คสูตรน้ำตบ ลดริ้วรอย บำรุงผิว ไม่อุดตันผิว ลดสิว ขาวใส
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 30%
DI Water 52%
Double Hyaluron Liquid 5%
Vitamin B5 3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 5%
วิธีทำสามารถผสมทุกอย่างด้วยกันได้เลยใช่ไหมค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
rmtyl2

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยเช็คสูตรนำ้ตบ ลดริ้วรอย บำรุงผิว ขาวใส

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 3:25 am

สวัสดีคะ

Salicylic Acid EZ™ ควรอยู่ในสูตรเจล เพื่อป้องกันการตกตะกอนของ Salicylic Acid คะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับสูตรเล็กน้อยคะ

Salicylic Acid EZ™ (ชนิดละลายน้ำ) 10%
น้ำ 82%
Vitamin B5 2%
Pro Polymer 1%

ซึ่งจะได้เนื้อเจลคะ

รบกวนเช็คสูตรน้ำตบ ลดริ้วรอย บำรุงผิว ไม่อุดตันผิว ลดสิว ขาวใส
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 30%
DI Water 52%
Double Hyaluron Liquid 5%
Vitamin B5 3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 5%
วิธีทำสามารถผสมทุกอย่างด้วยกันได้เลยใช่ไหมค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ทีมงานเรียนให้ความเห็นว่า สูตรนี้ แม้จะผสมเข้ากันและใช้งานได้ตามปกติ แต่ไม่เหมาะกับผิวท่านสมาชิกคะ ปัญหาของท่านสมาชิกคือผิวที่มันเกินไป จำเป็นต้องมีการใช้ส่วนผสมลดความมันผิว มาช่วยปรับสมดุลความมัน ไม่ใช่เลือกใช้ส่วนผสม moisturizer เติมความชุ่มชื้นผิวยิ่งขึ้นคะ

ส่วนผสมช่วยปรับสมดุลความมันผิว (ไม่ได้ทำให้ผิวหน้าแห้ง หรือผิวหน้าขาดน้ำ แต่เป็นการปรับสมดุลความมัน ลดความมันส่วนเกิน) เช่น Zinc PCA, Licorice Extract, L-Carnitine, Safe-B3 จะช่วยได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยเช็คสูตรนำ้ตบ ลดริ้วรอย บำรุงผิว ขาวใส

โพสต์โดย rmtyl2 » อังคาร ต.ค. 10, 2017 7:22 pm

ขอบคุณทางทีมงานสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ :D :D :D
rmtyl2

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์