สูตรบำรุงผม

สูตรสเปรย์ผมนี้ใช้ได้มั้ยครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สูตรสเปรย์ผมนี้ใช้ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย wisediq » เสาร์ ก.ย. 23, 2017 2:48 pm

ลักษณะผมเส้นใหญ่และค่อนข้างแห้งครับ ที่สำคัญผมร่วงจนเริ่มเห็นหนังหัวชัดเจนช่วงกลางศรีษะครับ
Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 5%
Panthenol (Pro Vitamin B5) 0.5%
Copper Peptide (GHK-Cu) 2%
Melatonin Forte™ 1%
Creatine 100 1%
Hydrolyzed rice protein (Powder) 2%
N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 5%
Ethyl Alcohol 20%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

และขอสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Copper Peptide ครับว่าถ้าหากห้ามใส่ Disodium EDTA ลงในสูตรแล้วจะมีโอกาสทำให้สูตรเสื่อมคุณภาพมั้ยครับ เพราะมีน้ำผสมอยู่เยอะเหมือนกัน
และ Melatonin Forte ที่แพ้อากาศ ควรจะใส่บรรจุภัณฑ์แบบไหนที่ครับที่จะทำให้สูตรเสื่อมช้าที่สุด
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรสเปรย์ผมนี้ใช้ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 27, 2017 2:25 am

สวัสดีคะ

กรุณาปรับลด Poly-Conditioner Pro เหลือ 0.5% คะ การใช้ที่ 5% หนักมาก และจะรู้สึกถึงการเกาะบนเส้นผม อาจทำให้ผมลีบ [มีน้ำหนักมากเกินไป] คะ หากพบว่า 0.5% ไม่พอ ค่อยๆเพิ่มทีละเล็กน้อยได้คะ

และขอสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Copper Peptide ครับว่าถ้าหากห้ามใส่ Disodium EDTA ลงในสูตรแล้วจะมีโอกาสทำให้สูตรเสื่อมคุณภาพมั้ยครับ เพราะมีน้ำผสมอยู่เยอะเหมือนกัน

กรุณาใช้น้ำที่บริสุทธิ์ที่สุดคะ ไม่จำเป็นต้องใส่ Disodium EDTA คะ

และ Melatonin Forte ที่แพ้อากาศ ควรจะใส่บรรจุภัณฑ์แบบไหนที่ครับที่จะทำให้สูตรเสื่อมช้าที่สุด

ขวด spray โดยปกติสามารถกันอากาศได้ดีคะ หากมีฝาปิดด้วยก็จะยิ่งดีขึ้นอีกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรสเปรย์ผมนี้ใช้ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย wisediq » พฤหัสฯ. ก.ย. 28, 2017 1:54 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมกำลังจะสั่งของแล้ว
ตามสูตรที่ว่านี้ผมสามารถเพิ่ม PE-1 Aqua ลงไปได้มั้ยครับ
เพราะ Melatonin Forte™ มีลักษณะเป็นน้ำมันแต่สามารถละลายในน้ำได้ ผมเลยไม่แน่ใจว่าจะใช้ร่วมกันได้ไหม
wisediq

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 29, 2017 12:40 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้ไม่สามารถเติม PE-1 Aqua ได้คะ สาเหตุเนื่องจาก 2 ด้านคะ

1. PE-1 Aqua ไม่สามารถเพิ่มประสิทธิภาพการดูดซึมของ Melatonin Forte ได้คะ

2. PE-1 Aqua เป็นน้ำมัน ต้องการตัวประสาน ในสูตรยังไม่มีตัวประสานคะ
staff

โพสต์โดย wisediq » เสาร์ ต.ค. 07, 2017 12:25 am

วันนี้ผมเพิ่งผสมเสร็จครับ โดยส่วนผสมมีดังนี้
Panthenol (Pro Vitamin B5) 0.5%
Copper Peptide (GHK-Cu) 2%
Melatonin Forte™ 1%
Creatine 100 1%
Hydrolyzed rice protein (Powder) 2%
N-Acetyl Cysteine (สังเคราะห์ Glutathione) 5%
Sea Kelp Extract 2%
Ethyl Alcohol 20%
น้ำ ส่วนที่เหลือ
ผลที่ได้คือมีฟองค่อนข้างเยอะครับ และผมพลาดตรงที่ไม่ดูให้ดีก่อนว่า Melatonin Forte ละลายในน้ำมัน
หลังจากผสมเสร็จแล้วทิ้งไว้สักพักจะมีการแยกชั้นเป็นสีขาวที่ก้นขวดครับ
หากจะผสมสเปรย์สูตรนี้ครั้งหน้าผมควรจะใช้อะไรเป็นตัวประสานครับ และควรจะใส่อะไรเพื่อลดให้ฟองน้อยลงครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 2:55 am

สวัสดีคะ

ผลที่ได้คือมีฟองค่อนข้างเยอะครับ และผมพลาดตรงที่ไม่ดูให้ดีก่อนว่า Melatonin Forte ละลายในน้ำมัน
หลังจากผสมเสร็จแล้วทิ้งไว้สักพักจะมีการแยกชั้นเป็นสีขาวที่ก้นขวดครับ

กรุณาเติม Flora Solve Clear 2-3% นำไปปั่นความเร็วต่ำ (300รอบต่อนาที) 15-30นาที จะสามารถช่วยประสาน Melatonin Forte ให้เข้ากับสูตรได้คะ สำหรับการผสมครั้งหน้า ให้นำ Melatonin Forte ผสมเข้ากับ Flora Solve Clear ก่อนคะ แล้วจึงเติมลงในน้ำคะ

และควรจะใส่อะไรเพื่อลดให้ฟองน้อยลงครับ

สูตรไม่ควรจะมีฟองได้นานคะ เนื่องจากมี Ethyl Alcohol 20% อยู่ในสูตร ซึ่ง Alcohol จะช่วยทำลายฟองให้ได้ แต่อาจจะต้องมีการปั่นเบาๆเพื่อให้เกิดแรงกระทบของ Ethyl Alcohol ต่อฟองในสูตร ฟองก็จะค่อยๆลดน้อยหายไปเองคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม