สูตรบำรุงผม

ลดแรงตึงผิว

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ลดแรงตึงผิว

โพสต์โดย surakamhaeng92 » พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2017 11:16 am

สวัสดีครับ

Lanofree ที่ให้ข้อมูลว่า ลดแรงตึงผิว นี่คือ ยังไงครับ? ช่วยในการประสานน้ำ-น้ำมันรึเปล่า?

ใช้ Tween20 (Polysorbate20) ไป แต่ยังไม่ประสานน้ำกับน้ำมัน แล้วต่างกับ Polysorbate60 ยังไง ใช้แท้นกันได้มั๊ยครับ

อีกตัว Oil Blender ใช้แทน Tween20 ได้มั๊ยครับ หรือมีข้อแตกต่างยังไงครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

---------------------

Glycerin (Vegetable) 99.5% พอปั่นออกมาแล้วเกิดฟอง ควรใช้หัวปั่นแบบไหนครับ ถ้าพิจารณาตัดออก ตัว poamde จะขาดคุณสมบัติความชุ่มชื้น แล้วในส่วนของการเป็น solvent มีตัวอื่นทำหน้าที่แทนรึเปล่าครับ
surakamhaeng92

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ลดแรงตึงผิว

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 23, 2017 6:35 pm

สวัสดีคะ

Lanofree ที่ให้ข้อมูลว่า ลดแรงตึงผิว นี่คือ ยังไงครับ? ช่วยในการประสานน้ำ-น้ำมันรึเปล่า?

ทีมงานเรียนสอบถาม ท่านสมาชิกพบข้อมูลดังกล่าวจากที่ไหนคะ

ใช้ Tween20 (Polysorbate20) ไป แต่ยังไม่ประสานน้ำกับน้ำมัน แล้วต่างกับ Polysorbate60 ยังไง ใช้แท้นกันได้มั๊ยครับ

อีกตัว Oil Blender ใช้แทน Tween20 ได้มั๊ยครับ หรือมีข้อแตกต่างยังไงครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

ทีมงานเรียนสอบถามลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกทำการผสม เพื่อให้สามารถแนะนำการเลือกใช้ emulsifier ที่เหมาะสมให้คะ

Glycerin (Vegetable) 99.5% พอปั่นออกมาแล้วเกิดฟอง ควรใช้หัวปั่นแบบไหนครับ ถ้าพิจารณาตัดออก ตัว poamde จะขาดคุณสมบัติความชุ่มชื้น แล้วในส่วนของการเป็น solvent มีตัวอื่นทำหน้าที่แทนรึเปล่าครับ

ทีมงานเรียนสอบถามรายละเอียดและขั้นตอนที่ทำการผสม รวมถึงเครื่องมือที่ใช้ปั่นคะ แม้ glycerin จะทำให้เกิดฟองได้ แต่หากขั้นตอนการผสมถูกต้อง ฟองที่เกิดขึ้นจะอยู่ในระดับที่ควบคุมได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย surakamhaeng92 » อังคาร ก.ย. 26, 2017 9:27 am

สวัสดีครับ staff

ทีมงานเรียนสอบถามลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกทำการผสม เพื่อให้สามารถแนะนำการเลือกใช้ emulsifier ที่เหมาะสมให้คะ

Natural White Beeswax 10%
Candelila wax 5%
Microcrystalene wax 5%
shea butter 5%
Mango Butter 5%
Castor Oil 5%
Coconut Oil 5%
Avocado Oil 5%
Sweet Almond Oil 5%
Tween20 5%
Water 45%

ตามนี้ครับ ปัญหา คือ น้ำ-น้ำมัน ประสานไม่สมบูรณ์ แล้วเกิด flake ด้วยครับ

ทีมงานเรียนสอบถามรายละเอียดและขั้นตอนที่ทำการผสม รวมถึงเครื่องมือที่ใช้ปั่นคะ แม้ glycerin จะทำให้เกิดฟองได้ แต่หากขั้นตอนการผสมถูกต้อง ฟองที่เกิดขึ้นจะอยู่ในระดับที่ควบคุมได้คะ

[/quote]

หัวปั่นฟองนมครับ ซึ่งน่าจะผิดวิธีครับ

ในสูตร water based pomade
taudomsin เขียน:1. Paste Maker™ 25%
2. coco-wash™ 13%
3. glycerin 5%
4. Easy Hair Styler (8 Hr.) 10%
5. Phenoxyethanol SA 1%
6. น้ำ 46%
ขั้นตอน: อุ่น 1,2,3 ด้วยความร้อน 80-90องศา ละลายเข้าด้วยกัน เป็นส่วนของน้ำมัน, อุ่น 6 ที่ 80-90องศา แล้วผสมเข้ากับส่วนของน้ำมัน ปั่นให้เข้ากัน และรอให้เย็นลงเหลือไม่เกิน 40องศา เติม 4,5 ปั่นให้เข้ากัน
หากต้องการสูตรใส กรุณาเปลี่ยน Easy Hair Styler (8 Hr.) เป็น PVP-K90 โดยผสมในส่วนน้ำ
หากปั่นด้วยหัวปั่นที่ไม่เหมาะสม glycerin ในสูตรจะทำให้เกิดความขาวขุ่นเนื่องจากกลายเป็นฟอง กรุณาพิจารณาตัด glycerin ออกจากสูตร

ตามข้อมูลนี้
้ขั้นตอนเติม Easy hair 8hrs ตอนอุณหภูมิต่ำกว่า 40 คือ จริงส่วนผสมอื่นก็เริ่มแข็งตัวแล้วครับ ทำให้ Easy hair กระจายตัวยาก พอผ่านไป 10hrs พบว่า มันยังไม่แข็งตัวอย่างสมบูรณ์ครับ ยังมีบางส่วนเหลวๆ หนืดๆ อยู่

รบกวนขอประสบการณ์จาก staff ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 27, 2017 2:20 am

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกไม่สามารถใช้หัวปั่นฟองนม ปั่นได้คะ เนื่องจากหัวปั่นฟองนม เน้นการสร้างฟองให้เกิดขึ้นในเนื้อสูตร เหมือนฟองนมคะ

Tween20 5%
Water 45%

ตามนี้ครับ ปัญหา คือ น้ำ-น้ำมัน ประสานไม่สมบูรณ์ แล้วเกิด flake ด้วยครับ

สูตรนี้ให้ตัด Tween 20 ออกจากสูตร และลดส่วนของน้ำมันให้เหลือไม่เกิน 40% ของสูตร โดยอีก 60% แบ่งเป็น น้ำ 55% และ Milk Lotion Maker 5% ทำหน้าที่ช่วยประสานคะ

้ขั้นตอนเติม Easy hair 8hrs ตอนอุณหภูมิต่ำกว่า 40 คือ จริงส่วนผสมอื่นก็เริ่มแข็งตัวแล้วครับ ทำให้ Easy hair กระจายตัวยาก พอผ่านไป 10hrs พบว่า มันยังไม่แข็งตัวอย่างสมบูรณ์ครับ ยังมีบางส่วนเหลวๆ หนืดๆ อยู่

ให้เติม Easy Hair Styler (8 Hr.) ให้เร็วขึ้นคะ เช่นทดลองเติมตั้งแต่ 50-60องศาคะ สูตรควรจะเซ็ตตัวได้เท่ากันทั้งหมด หากมีการปั่นให้เข้ากันในตอนที่กำลังเซ็ตตัวคะ ทีมงานไม่แน่ใจว่า ปัญหานี้เกิดจาก สูตรเย็นก่อนไป ตอนเติม Easy Hair Styler (8 Hr.) หรือ ลักษณะหัวปั่นที่ใช้ คาดว่าน่าจะเกิดจากทั้ง 2 เรื่อง ร่วมๆกันคะ
staff

โพสต์โดย surakamhaeng92 » พุธ ก.ย. 27, 2017 9:43 am

สวัสดีครับ staff

สูตรนี้ให้ตัด Tween 20 ออกจากสูตร และลดส่วนของน้ำมันให้เหลือไม่เกิน 40% ของสูตร โดยอีก 60% แบ่งเป็น น้ำ 55% และ Milk Lotion Maker 5% ทำหน้าที่ช่วยประสานคะ

ถ้าใช้ตัวนี้ จะได้เนื้อประมาณไหนครับ พอจะเป็นเนื้อ Clay ได้รึเปล่าครับ

ลดส่วนของน้ำมันให้เหลือไม่เกิน 40% ของสูตร

ตรงนี้ทีมงาน หมายถึง เฉพาะสารจำพวก Oil หรือ Oil+Butter หรือ Oil+Butter+Wax ครับ

ให้เติม Easy Hair Styler (8 Hr.) ให้เร็วขึ้นคะ เช่นทดลองเติมตั้งแต่ 50-60องศาคะ สูตรควรจะเซ็ตตัวได้เท่ากันทั้งหมด หากมีการปั่นให้เข้ากันในตอนที่กำลังเซ็ตตัวคะ ทีมงานไม่แน่ใจว่า ปัญหานี้เกิดจาก สูตรเย็นก่อนไป ตอนเติม Easy Hair Styler (8 Hr.) หรือ ลักษณะหัวปั่นที่ใช้ คาดว่าน่าจะเกิดจากทั้ง 2 เรื่อง ร่วมๆกันคะ

จะลองเปลี่ยนหัวปั่นครับ แล้วตัว Easy Hair นี่อุณหภูมิที่มากขึ้น มีผลหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย surakamhaeng92 » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 10:50 am

Tween20 5%
Water 45%

จากสูตรข้างบนนี้ ต้องการเพิ่มการ Hold เส้นผม ควรเพิ่มเติมตัวไหนบ้างครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 3:26 pm

สวัสดีคะ

ใช้ Easy Hair Styler (8 Hr.) คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม