สูตรแต่งหน้า

ขอสูตรครีมกันแดดค่ะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

ขอสูตรครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย supangpanitct » อังคาร ก.ย. 12, 2017 3:40 pm

ขอสูตรครีมกันแดดผสมครีมรองพื้นที่ใช้เบสซิลิโคน เนื้อแมทติดทน ที่ใช้แล้วเวลาเหงื่อออกไม่เป็นคราบ และไม่แสบตา ทาเกลี่ยง่าย โดยมีส่วนผสมของสารสกัดทนาคากับนมผึ้ง หรืออื่นๆ โดยขอให้ส่วนประกอบมีขายใน myskin ทั้งหมดค่ะ spf 50 ขึ้นไปค่ะ ทางร้านพอจะคำนวณสูตรให้ได้มั้ยค่ะ
supangpanitct

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 19, 2017 2:03 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำเป็นสูตรพื้นฐาน ซึ่งท่านสมาชิกจะต้องทดลองปรับแต่งสัดส่วนต่างๆ รวมถึงการเพิ่มเติมส่วนผสมใดๆ นะคะ

Silicone Gel Ultra Clear ส่วนที่เหลือ
Titanium Dioxide 15nm Liquid 25%
Tribehenin (Soft Wax) 5%
Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte) 20% [เพิ่มหรือลด เพื่อเพิ่มหรือลดการปกปิด]
Silicone Film (Medium-Wear, Soft) 10% [เพิ่มหรือลด เพื่อเพิ่มหรือลดการติดทน]
Silicone Blender 3%

สูตรจะได้ SPF 50 เป็นอย่างต่ำ จาก Titanium Dioxide 15nm Liquid และ Silk Mica Powder คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย celebbyh » อังคาร ม.ค. 09, 2018 10:51 pm

จากสูตร สามารถปรับเป็น
Silicone Gel Ultra Clear ส่วนที่เหลือ
Titanium Dioxide 15nm Liquid 25%
Zinc Oxide 35nm Liquid 5%
Polyethylene Wax 3%
Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte) 20% [เพิ่มหรือลด เพื่อเพิ่มหรือลดการปกปิด]
ได้มั้ยคะ

แล้วสามารถใช้ Rice Bran Wax แทน Polyethylene Wax ได้มั้ยคะ เพราะต้องการเลี่ยงสารเคมีให้ได้มากที่สุดค่ะ
ขอบคุณทีม staff ค่ะ
celebbyh

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 13, 2018 12:38 am

สวัสดีคะ

การใช้ Rice Bran Wax จะให้ผิวสัมผัสที่แตกต่างจาก Polyethylene Wax ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า ผิวสัมผัสแบบไหนจะดีกว่า ท่านสมาชิกสามารถทดลองปรับแต่งสูตรตามที่ต้องการได้คะ แต่สูตรจะต้องมี Silicone Blender 3-5% เพื่อช่วยประสานส่วนผสมต่างๆเข้ากัน ป้องกันไม่ให้เกิดการแยกชั้นคะ
staff

โพสต์โดย motivegirl » อาทิตย์ ก.พ. 17, 2019 2:43 pm

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะคะ อยากเรียนถาม staff ค่ะว่าจากสูตรด้านล่างนี้ มีขั้นตอนในการผสมตามลำดับก่อนหลังอย่างไรบ้างคะ...แล้วถ้าจะหยด Essential Oil ลงไปนิดหน่อยเพื่อเพิ่มกลิ่นอ่อนๆจะได้หรือไม่คะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Tribehenin (Soft Wax) 5%
Silicone Film (Medium-Wear, Soft) 10% [เพิ่มหรือลด เพื่อเพิ่มหรือลดการติดทน]
Silicone Blender 3%
motivegirl

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 25, 2019 12:25 am

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองดูตัวอย่างและวิธีการผสม ใน ตัวอย่างสูตรครีมกันแดด คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า