ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

ช่วยดูสูตรน้ำหอมให้หน่อยค่ะ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

ช่วยดูสูตรน้ำหอมให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย nuttadetse » อังคาร ก.ย. 12, 2017 9:16 am

รบกวนสอบถามสูตรค่ะ
ไฟล์แนบคือส่วนผสมของน้ำหอมต้นแบบค่ะ
คำถามค่ะ
ทำไมในสูตรจึงต้องใส่ glycerin, ethanol, water, ทั้ง3ตัวเลยคะ มันช่วยให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นหรือเปล่าคะ

และรบกวนแก้ไขสูตรด้านล่างให้หน่อยนะคะ ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหมน่ะค่ะ
อยากได้สูตรและสัดส่วนที่เห็นผลที่สุด ติดทนนานที่สุด ไม่ติดเรื่องราคาต้นทุนค่ะ

ฟีโรโมน(DHEAS) 1% (หากใส่ได้มากว่านี้รบกวนปรับให้ด้วยนะคะ)
กลิ่นBlend (Romance Rose) 15%
LastFix 20%
water รบกวนแนะนำสัดส่วนด้วยค่ะ
glycerin รบกวนแนะนำสัดส่วนด้วยค่ะ
Ethyl Alcohol (99.9% , 200 Proof, Perfumer's Grade) รบกวนแนะนำสัดส่วนด้วยค่ะ

สอบถามอีก1ข้อนะคะ รบกวนอธิบายข้อความด้านล่างให้หน่อยค่ะ copyมาจากใน วิธีใช้ (DHEAS) ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการคำนวนค่ะ เราจะทราบได้ยังไงคะว่าสเปรย์เราฉีด1ครั้งเท่ากับปริมาณเท่าไหร่น่ะค่ะ

การคำนวนการใช้
20mcg (ไมโครกรัม) เท่ากับการใช้ 0.25% 7-Keto DHEA Acetate ปริมาณ 10mg (มิลลิกรัม) (10มิลลิกรัม = 0.01กรัม)
ในการใช้บรรจุในน้ำหอมฉีดกาย กรุณาทดสอบชั่งปริมาณการพ่นของหัว spray ของการพ่น 1 ครั้ง เนื่องจากหัว spray แต่ละชนิด มีปริมาตรการพ่นแตกต่างกัน ซึ่งโดยปกติจะอยู่ในช่วง 0.08-0.2กรัม/สเปรย์
ตัวอย่างการคำนวนการเติมฟีโรโมน ในเบสน้ำหอม เพื่อให้การฉีดพ่น 1 ครั้ง เท่ากับปริมาณ 25mcg โดยสมมุติว่าการฉีดพ่น 1 ครั้ง เท่ากับ 0.1กรัม
การฉีดพ่น 1 ครั้ง เท่ากับ 0.1กรัม ต้องเติม 0.20% DHEAS ที่ความเข้มข้น 10%

ขอบคุณค่ะ
ex5.JPG (14.57 KiB) เปิดดู 2473 ครั้ง
nuttadetse

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตรน้ำหอมให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 19, 2017 2:52 am

สวัสดีคะ

สูตรต้นฉบับใช้ glycerin เพื่อช่วยทำหน้าที่ fix กลิ่น หรือ Pheromone ให้อยู่บนผิวได้นานขึ้นคะ แต่ glycerin เอง มีประสิทธิภาพต่ำกว่า เมื่อเทียบกับ สาร fixative โดยตรง เช่น Last-Fix หรือ Flora-Fix คะ หากท่านสมาชิกมีการเลือกใช้ fixative ใดๆแล้ว จะมีการใช้ glycerin หรือไม่ ก็ได้คะ

เราจะทราบได้ยังไงคะว่าสเปรย์เราฉีด1ครั้งเท่ากับปริมาณเท่าไหร่น่ะค่ะ

ขึ้นอยู่กับหัวสเปรย์ที่ท่านสมาชิกใช้คะ ทีมงานไม่อาจทราบได้คะ ท่านสมาชิกต้องทำการทดลองกับหัวสเปรย์ที่ใช้ในผลิตภัณฑ์ของท่านสมาชิก จากนั้นนำค่าจริงที่ได้ มาคำนวนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม