สูตรบำรุงผม

Minoxidil สอบถามเรื่องตัวทำละลาย Butylene Glycol

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

Minoxidil สอบถามเรื่องตัวทำละลาย Butylene Glycol

โพสต์โดย teay.pongpichai » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 1:34 pm

รบกวนสอบถามครับ

เราสามารถใช้ Butylene Glycol ละลาย Minoxidill แบบเม็ด(หรือนำไปบดละเอียด) ได้หรือไม่ครับ

หรือต้องหาสารตั้งต้น Minoxidil แบบผงมาใช้แทน

เนื่องจากพบว่าเวลาซื้อ Minoxidil Lotion จะพบว่าใช้ตัวทำละลาย Propylene Glycol ซึ่งทำให้เกิดการระคายเคืองหนังศรีษะครับ

ขอบคุณครับ
teay.pongpichai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Minoxidil สอบถามเรื่องตัวทำละลาย Butylene Glycol

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 3:53 pm

สวัสดีคะ

เม็ดที่ท่านสมาชิกกล่าวถึง หมายถึง เม็ดยา Minoxidil ถูกต้องหรือไม่คะ หากถูกต้อง เม็ด tablet Minoxidil จะมีองค์ประกอบอื่นๆผสมอยู่ด้วย ไม่ใช่แค่เพียง สาร Minoxidil บริสุทธิ์ คะ องค์ประกอบอื่นๆเหล่านั้น ทำหน้าที่ให้เกิดการจับตัวเป็นเม็ดได้ เมื่อผ่านเครื่องตอกยา โดยมักนิยมใช้ แป้ง + binder [โดย สารที่ทำหน้าที่ binder ขึ้นอยู่กับเทคนิคของแต่ละผู้ผลิตคะ]

สำหรับสาร Minoxidil เอง สามารถละลายได้ในหลากหลายตัวทำละลาย ทั้งน้ำ , Ethyl Alcohol, glycol หลากหลายชนิด [ซึ่งรวมถึง Butylene Glycol ที่ท่านสมาชิกกล่าวถึง] คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม