สูตรแต่งหน้า

สอบถามลิปจิ้มจุ่ม เนื้อไม่นุ่มลื่นค่ะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

สอบถามลิปจิ้มจุ่ม เนื้อไม่นุ่มลื่นค่ะ

โพสต์โดย merritze.mm » อังคาร ส.ค. 29, 2017 10:17 pm

รบกวนสอบถามค่ะ พอดีทำลิปจิ้มจุ่มเนื้อแมตต์ โดยไม่ใช้ซิลิโคนชนิดหนัก เนื่องจากแพ้ตัวนี้ค่ะ (Dimethicone) แล้วเนื้อลิปออกมาแห้งมากๆ ดึงพู่กันจากหลอดแทบไม่ขึ้น เหมือนสีโปสต์เตอร์ตอนใกล้แข็งค่ะ จะสามารถปรับอย่างไรได้บ้างคะ

ส่วนผสม
1.Isodecane 10%
2.Cyclomethicone 15%
3.Hectorite Oil Gel 8%
4.SiliSolve Plus 5%
5.Silicone film (long-wear) 5%

6.Sweet Almond Oil 1%
7.Vitamin E 1%
8.Oil Film 6%

9.Oil-Fix 1%
10.PMMA Powder cream 2%
11.Silk Sericite Powder (Matte) 20%
12.Matte Silica 5%
13.Mica for makeup (EasyMix) 20%
14.Flavor Oil 1%
15.Phenoxyethanol 1%

ทำโดยแยกส่วนผสมที่เป็นของเหลว ผสมกันแล้วอุ่นเล็กน้อย ยกเว้น Vitamin E น้ำหอม และกันเสีย
จากนั้นผสมส่วนที่เป็นผงและสีเข้าด้วยกันจนได้สีตามต้องการ
รอส่วนผสมที่เป็นของเหลวเย็นลง เติม Vitamin E น้ำหอม และกันเสีย คนจนเข้ากันแล้วเติมส่วนที่เป็นผงลงไปผสม ปั่นจนเข้ากันทั้งหมด ก็เทลงหลอด ปิดฝาเรียบร้อย

แต่พอทิ้งไว้ได้ประมาณ 8 ชั่วโมง เปิดหลอดลิปเพื่อเทสต์สี เนื้อลิปแห้งและแข็งมาก พอทาบนปากแล้วรู้สึกตึงๆ

สามารถปรับสูตรได้ยังไงบ้างคะ ถ้าต้องการแบบแมตต์แต่คงความรู้สึกนุ่มๆเหมือนกำมะหยี่ ครีมนิดๆพร้อมบำรุงริมฝีปากไปด้วย และติดทนกันน้ำในระดับนึง

***แพ้ Dimethicone และ mineral oil ซิลิโคนตัวอื่นใช้ได้ค่ะ***
merritze.mm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามลิปจิ้มจุ่ม เนื้อไม่นุ่มลื่นค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 4:12 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีการใช้ส่วนผสมหลายรายการที่ไม่เหมาะคะ

Vitamin E 1% ทำให้เหนอะหนะ/เหนียว คะ หากต้องการใช้ ให้ใช้ไม่เกิน 0.1% คะ
Matte Silica 5% หากต้องการใช้ ให้เริ่มต้นที่ 2-3% ก็เพียงพอต่อสูตรทั่วไปคะ

ทีมงานปรับสูตรให้ดังนี้คะ

1.Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base) 24%
2.isohexadecane 17%
3.Tribehenin (Soft Wax) 5%
4.Hectorite Oil Gel (Isododecane Base) 7%
5.Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte, Silane Coated) 22%
6.ReadyMix Color สีต่างๆ 25%

ขั้นตอนการผสม: 2,3,4,5,6 เข้าด้วยกัน โดยใช้ความร้อน 60-70องศา เพื่อให้ 3 ละลาย จากนั้นปิดความร้อน และเติม 1 ปั่นให้เข้ากัน รีบบรรจุทันที หากทิ้งไว้สัมผัสอากาศ จะระเหยและแห้งตัว ดังเช่นที่ท่านสมาชิกพบปัญหา

บรรจุภัณฑ์ที่ใช้บรรจุ จะต้องสามารถปิดสนิท ไม่ให้อากาศเข้าออกได้ หากมีอากาศเข้าออกได้ ก็จะเกิดการแห้ง/แข็งตัว
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามลิปจิ้มจุ่ม เนื้อไม่นุ่มลื่นค่ะ

โพสต์โดย merritze.mm » อาทิตย์ ก.ย. 03, 2017 12:03 am

จากสูตรที่ทางทีมงานให้มา ถ้าต้องการใส่สารบำรุง ให้ความชุ่มชื่นไม่แห้งเกินไป แนะนำใส่เป็นอะะไรดีคะถึงจะเหมาะกับสูตรนี้ และจากสูตรนี้ได้เนื้อเหลวมากมั้ยคะ พอดีอยากได้เหลวๆหน่อยประมาณโลชั่นทาผิววาสลีน ไม่ข้นมากค่ะ ทาลื่นๆนิดนึง ให้ความรู้สึกเป็นแมตต์ออกครีมๆ ไม่ตึงปาก
merritze.mm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 11, 2017 9:56 pm

สวัสดีคะ

หากต้องการให้เนื้อลิป สามารถให้ความชุ่มชื้นได้มากขึ้น ให้ใช้น้ำมันชนิดที่ไม่ระเหย [ในสูตรนี้คือ isohexadecane ให้มากขึ้นคะ]

หากรู้สึกตึงผิวมากเกินไป ให้ลดสารสร้างเนื้อฟิล์ม [ในสูตรนี้คือ Silicone Film (Long-Wear, Hard, Isododecane Base)] ลงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า