สูตรบำรุงผม

รบกวน ขอสูตร สเปรย์ฉีดผมหอมและบำรุง

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวน ขอสูตร สเปรย์ฉีดผมหอมและบำรุง

โพสต์โดย phosiaa » จันทร์ ส.ค. 28, 2017 2:23 pm

รบกวนสอบถาม สูตรสเปรย์ฉีดผมหอมและบำรุงเส้นไปในต้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ :D
phosiaa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวน ขอสูตร สเปรย์ฉีดผมหอมและบำรุง

โพสต์โดย everywear.everywhere » อังคาร ส.ค. 29, 2017 4:00 pm

อยากได้ด้วยค่ะ ขออัตราส่วนและส่วนผสมที่ช่วยบำรุงผมให้เรียบลื่น แต่ไม่ทำให้ผมมัน แต่ที่เน้นคืออยากให้ฉีดแล้วผมหอม ไม่ทราบว่าต้องเลือกใช้กลิ่นแบบไหนคะ พวกกลิ่นแบรนด์เนม กับ Pheromone นำมาใช้ผสมสำหรับทำ hair mist ได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ :)
everywear.everywhere

Re: รบกวน ขอสูตร สเปรย์ฉีดผมหอมและบำรุง

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 29, 2017 7:08 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถผสมสเปรย์น้ำหอมตามปกติคะ ตัวอย่างอัตราส่วนคะ

หัวน้ำหอม 20-30%
Ethyl Alcohol ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

ในส่วนของการบำรุงเส้นผมนั้น ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ส่วนผสมบำรุงในสูตรได้ ตัวอย่างเช่น เลือกใช้

Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 1% ในสูตร คะ

ผมให้เรียบลื่น

กรุณาเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่ม hair-conditioning คะ ตัวอย่างเช่น อาจเติม Silicone Hi-Cond 3% ในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย everywear.everywhere » พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2017 10:08 am

อยากจะสอบถามเพิ่มเติมน่ะค่ะ

1. ระหว่าง Pure Keratin™ กับ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite ที่แนะนำมา นี่ตัวไหนมีประสิทธิภาพในการบำรุงเส้นผมได้ดีกว่ากันคะ หรือแตกต่างกันยังไง ไม่ทราบว่าใช้ร่วมกันได้ไหมคะ คุณสมบัติจะทับซ้อนกันรึเปล่า

2. แล้วควรใช้ Pure Keratin™ ในอัตราส่วนเท่าไหร่ถึงเหมาะสมสำหรับ hair mist คะ (น่าจะ 1-2% ใช่รึเปล่าคะ)

3. ทั้ง Pure Keratin™ และ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite ต่างก็ละลายในน้ำ แสดงว่าในการผสมจะต้องใช้น้ำกลั่นมาผสมกับส่วนบำรุงผมก่อน แล้วค่อยไปผสมรวมกับส่วนหัวน้ำหอม + Ethyl Alcohol ใช่ไหมคะ ถ้าใช่ ไม่ทราบว่าควรใช้น้ำกี่ % ในการละลาย Pure Keratin™ และ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite 1% คะ

รบกวนหน่อยนะคะ มือใหม่มากๆ จริงๆ ค่ะและขอบคุณมากค่ะ ^^

โพสต์โดย phosiaa » ศุกร์ ก.ย. 01, 2017 9:24 pm

ขอบคุณมากค่ะ :D
phosiaa

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 4:19 pm

สวัสดีคะ

1. ระหว่าง Pure Keratin™ กับ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite ที่แนะนำมา นี่ตัวไหนมีประสิทธิภาพในการบำรุงเส้นผมได้ดีกว่ากันคะ หรือแตกต่างกันยังไง ไม่ทราบว่าใช้ร่วมกันได้ไหมคะ คุณสมบัติจะทับซ้อนกันรึเปล่า

ส่วนผสมทั้ง 2 ชนิด มีลักษณะแตกต่างกัน ไม่ได้ให้ประโยชน์เดียวกัน และไม่ได้ทำงานด้วยกลไกเด่ียวกันคะ ทั้ง 2 ชนิดสามารถใช้ร่วมกันได้คะ

2. แล้วควรใช้ Pure Keratin™ ในอัตราส่วนเท่าไหร่ถึงเหมาะสมสำหรับ hair mist คะ (น่าจะ 1-2% ใช่รึเปล่าคะ)

ท่านสมาชิกสามารถตรวจสอบได้จากหน้าเวปคะ

ทีมงานคัดลอกจากหน้าเวปมาให้คะ

อัตราการใช้: 0.5-2.0% (แนะนำ 1.0% สำหรับ ฟื้นฟูเส้นผม ในสูตรแชมพู หรือครีมนวดผม ชนิดล้างออก และแนะนำ 2.0% สำหรับ treatment/mask ผม ชนิด leave-on)

3. ทั้ง Pure Keratin™ และ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite ต่างก็ละลายในน้ำ แสดงว่าในการผสมจะต้องใช้น้ำกลั่นมาผสมกับส่วนบำรุงผมก่อน แล้วค่อยไปผสมรวมกับส่วนหัวน้ำหอม + Ethyl Alcohol ใช่ไหมคะ ถ้าใช่ ไม่ทราบว่าควรใช้น้ำกี่ % ในการละลาย Pure Keratin™ และ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite 1% คะ

ทีมงานเรียนแนะนำให้มีน้ำ 20% ในสูตร คะ ในส่วนที่เหลือให้เป็น Ethyl Alcohol เพื่อให้สูตรแห้งได้ไว ไม่เหนอะหนะเส้นผมหรือหนังศรีษะคะ
staff

โพสต์โดย everywear.everywhere » พุธ ก.ย. 13, 2017 3:59 pm

ขอบคุณมากค่ะ ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ถ้าต้องการเพิ่มส่วนผสมที่ช่วยควบคุมความมันของหนังศีรษะด้วย ไม่ทราบว่าควรใส่ตัวไหนเพิ่มดีคะ ที่จะเข้ากับส่วนผสมด้านล่าง รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

ตอนนี้เลือกส่วนผสมได้ตามนี้
1. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite 1%
2. Creatine 100 1%
3. น้ำกลั่น 20%
4. หัวน้ำหอม 20%
5. Ethyl Alcohol เติมจนครบ 100%

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 11:56 pm

สวัสดีคะ

เลือกใช้ส่วนผสม ลดความมันผิว ก็จะสามารถลดความมันเส้นผม (ซึ่งเกิดจากความมันจากหนังศรีษะ) ได้เช่นเดียวกันคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ ทดลองเริ่มต้นด้วย Zinc PCA 1% + L-Carnitine 3% คะ หากไม่เพียงพอ อนาคตสามารถเลือกส่วนผสมอื่นๆเพิ่มเติมได้คะ
staff

โพสต์โดย everywear.everywhere » พฤหัสฯ. ก.ย. 14, 2017 1:03 pm

ไม่ทราบว่า ถ้าใส่ส่วนผสมทั้งหมดตามนี้จำเป็นต้องใส่วัตถุกันเสียด้วยไหมคะ ถ้าไม่ใส่ผลิตภัณฑ์จะมีอายุการใช้งานได้นานแค่ไหนคะ และถ้าใส่จะใช้ได้นานเท่าไหร่คะ

ขอบคุณมากๆ จริงๆ ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 19, 2017 1:49 am

สวัสดีคะ

ถ้าสูตรมีสัดส่วนของ Ethyl Alcohol เกิน 30% ไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียคะ เนื่องจาก Ethyl Alcohol สามารถฆ่าเชื้อโรคได้ในตัวแล้วคะ

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับอายุของผลิตภัณฑ์ที่พัฒนาขึ้น กรุณาศึกษาได้จากที่นี่คะ

topic171.html
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม