วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ครีมทากลางวันกับกลางคืน ต่างกันอย่างไร

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ครีมทากลางวันกับกลางคืน ต่างกันอย่างไร

โพสต์โดย nid.544595 » เสาร์ ส.ค. 26, 2017 4:57 pm

คืออยากทำทั้งสองแบบค่ะ ชอบเข้าไปอ่านตามกระทู้ต่างๆเพื่อเป็นแนวทาง
นำมาปรับใช้กับตัวเอง แต่ที่อ่านมาเจอแต่คนถามแต่ครีมทากลางวัน

ขอถามเป็นข้อๆนะคะ

1.ครีมทากลางวันแตกต่างจากกลางคืนอย่างไรค่ะ

2.เคยมีคนบอกว่าครีมทากลางคืนจะใส่ตัวบำรุงได้มากตัวกว่า
ไม่ต้องห่วงเรื่องความมันของผิว เพราะทาแล้วก็นอนเลย

3.คิดว่าทั้งสองชนิดน่าจะมีความแตกต่างกัน ไม่อย่างงั้นคง
ไม่ทำแยกขาย จริงมั๊ยคะ

4.ถ้าจะทำครีมกลางคืน อยากให้ช่วยแนะนำว่าควรมีผลิตภัณฑ์ตัวไหน
เพิ่มเติมเข้าไปในสูตรบ้างคะ

5.คือถ้าให้ดีเลยนะคะ ช่วยแนะนำสูตรรวมถึงวิธีผสมด้วยจะดีมากเลยค่ะ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมทากลางวันกับกลางคืน ต่างกันอย่างไร

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 28, 2017 4:16 pm

สวัสดีคะ

1.ครีมทากลางวันแตกต่างจากกลางคืนอย่างไรค่ะ

ลักษณะความหนักของเนื้อสูตรคะ กลางวันมักจะต้องเน้นความบางเบา ใช้ส่วนผสมบำรุงต่างๆในปริมาณที่จำกัด ไม่ต้องการให้เนื้อสูตรหนักเกินไป เพื่อให้เหมาะสมกับการใช้งานระหว่างวัน ซึ่งมักจะมีการใช้ร่วมกับผลิตภัณฑ์อื่นๆเช่น กันแดด หรือเมคอัพ ในขณะที่กลางคืน สามารถใช้ส่วนผสมต่างๆอย่างเต็มที่

4.ถ้าจะทำครีมกลางคืน อยากให้ช่วยแนะนำว่าควรมีผลิตภัณฑ์ตัวไหน
เพิ่มเติมเข้าไปในสูตรบ้างคะ

ส่วนผสมไม่จำเป็นต้องแตกต่างกัน แต่อาจใช้ในระดับที่ต่างกันคะ ตัวอย่างเช่น หากใช้ ส่วนผสมใดในครีมกลางคืนที่ 5% อาจจะเลือกใช้เพียง 2% สำหรับครีมกลางวัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการพิจารณาองค์ประกอบอื่นๆร่วมด้วย ตัวอย่างเช่น ลักษณะผิวของผู้ใช้ [หากผิวแห้ง การใช้ครีมกลางวันที่มีเนื้อหนัก มีส่วนผสมในปริมาณมาก ก็อาจจะเหมาะสมคะ]

5.คือถ้าให้ดีเลยนะคะ ช่วยแนะนำสูตรรวมถึงวิธีผสมด้วยจะดีมากเลยค่ะ

การเลือกส่วนผสมขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ ว่าท่านสมาชิกต้องการบำรุง หรือแก้ปัญหาผิว ในด้านใด ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองศึกษาส่วนผสมในหมวดต่างๆจากหน้าเวปก่อนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ครีมทากลางวันกับกลางคืน ต่างกันอย่างไร

โพสต์โดย nid.544595 » อังคาร ส.ค. 29, 2017 8:44 am

ขอบคุณมากค่ะ ได้รับความกระจ่างเลย
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์