วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถามเรื่องสูตร เซรั่มวิตมินซีค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถามเรื่องสูตร เซรั่มวิตมินซีค่ะ

โพสต์โดย toeynavarek » ศุกร์ ส.ค. 18, 2017 1:00 pm

รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะ อยากทราบว่าเซรั่มสูตรนี้ สามารถปรับเปลี่ยนให้เข้มข้นขึ้นแต่สามารถใช้ได้ทุกสภาพผิว ไม่ว่าะเป็น ผิวแห้ง ผิวมัน ผิวผสม ผิวแพ้ง่าย ได้อย่างไรคะ อยากให้ตัวเซรั่มซึมเข้าสู่ผิวด้วยแล้วก็ สามรถกักเก็บน้ำใต้ผิวได้ทาแล้วรู้สึกสบายหน้าน่ะค่ะ ควรเพิ่มตัวไหนยังไงดีคะ

sterile water 84 %
Disodium EDTA 2%
Phenoxyethanol 1 %

ส่วนของน้ำมัน
Ascorbyl Tetraisopalmitate 10 %
Vitamin E (Tocopherol Acetate) 1 %
Sodium Polyacrylate 1%
Polyisobutene 1 %

สามารถใช้ตัวไหนทดแทนสารกันเสียได้มั้ยคะ แล้วก็ถ้าเกิดว่าอยากใส่พวกประเภทกระชับรูขุมขนหรือลดเลื่อนริ้วรอยให้ตื้นขึ้นเช่นพวก Yeast Extract แบบนี้ได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
toeynavarek

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสูตร เซรั่มวิตมินซีค่ะ

โพสต์โดย toeynavarek » ศุกร์ ส.ค. 18, 2017 1:08 pm

ขอเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ อยากทำให้เซรั่มเป็นเนื้อเจลๆนิดนึงค่ะ ควรใช้สารตัวไหนถึงจะเหมาะสมคะ
toeynavarek

Re: สอบถามเรื่องสูตร เซรั่มวิตมินซีค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 19, 2017 7:39 pm

สวัสดีคะ

อยากทราบว่าเซรั่มสูตรนี้ สามารถปรับเปลี่ยนให้เข้มข้นขึ้นแต่สามารถใช้ได้ทุกสภาพผิว ไม่ว่าะเป็น ผิวแห้ง ผิวมัน ผิวผสม ผิวแพ้ง่าย ได้อย่างไรคะ

เป็นไปได้แต่ไม่เหมาะสมคะ ผิวแห้งควรมีการเติมความชุ่มชื้นและน้ำมันให้กับผิว ในขณะที่ผิวมัน จะต้องมีการใช้ส่วนผสมที่ช่วยลดหรือควบคุมความมันผิว ลักษณะผิวทั้ง 2 มีความแตกต่างกันมาก แม้ท่านสมาชิกสามารถผสมสูตรที่อยู่ตรงกลางได้ แต่ผู้ใช้ที่มีผิวมันจะรู้สึกเหนอะหนะผิวเล็กน้อย ในขณะที่ผู้ใช้ผิวแห้งจะรู้สึกว่าสูตรไม่สามารถให้ความชุ่มชื้นได้เพียงพอคะ

sterile water 84 %
Disodium EDTA 2%
Phenoxyethanol 1 %

ส่วนของน้ำมัน
Ascorbyl Tetraisopalmitate 10 %
Vitamin E (Tocopherol Acetate) 1 %
Light Cream Maker 1%

- สูตรนี้เหมาะสำหรับผิวแห้ง หรือผิวธรรมดาอย่างชัดเจนคะ ผิวมันจะใช้แล้วรู้สึกว่าเหนอะหนะผิวอย่างแน่นอนคะ

- ขอความกรุณาท่านสมาชิกได้โปรดตรวจสอบอัตราการใช้ของ Disodium EDTA จากหน้าเวปคะ การใช้ที่ 2% เป็นอัตราที่สูงเกินไป ไม่เหมาะสมคะ

สามารถใช้ตัวไหนทดแทนสารกันเสียได้มั้ยคะ

เรียนแนะนำ 1,2-Hexanediol 3% คะ โดยสามารถตัดสารกันเสียอื่นๆออกจากสูตรได้คะ

แล้วก็ถ้าเกิดว่าอยากใส่พวกประเภทกระชับรูขุมขนหรือลดเลื่อนริ้วรอยให้ตื้นขึ้นเช่นพวก Yeast Extract แบบนี้ได้มั้ยคะ

สามารถทำได้คะ

เรียนแนะนำเพิ่มเติม Phospholipid 3% ทำหน้าที่ช่วยนำพาสูตรเข้าสู่ผิวได้ดีขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย toeynavarek » อาทิตย์ ส.ค. 20, 2017 7:07 pm

ขอบคุณค่ะ ขอบถามอีกนิดค่ะ

1.ถ้าเกิดว่าอยากทำให้เป็นเนื้อเจลเพิ่มขึ้นนืดนึงไม่เป็นน้ำใสๆ ทำได้มั้ยคะ รบกวนแนะนำว่าตัวไหนถึงเหมาะกับสูตรนี้คะ

2.ตัวที่เพิ่มไปอย่างเช่น Yeast Extract หรือ พวก Copper Peptide พวกนี้จะทำให้ วิตมินตัว
Ascorbyl Tetraisopalmitate เสื่อมสภาพลงมั้ยคะ

3. Ascorbyl Tetraisopalmitate ถ้าอยากปรับจาก 10% มาเป็น 13-15% แบบนี้ทำได้หรือไม่ แล้วผิวหน้ายิบๆหรือป่าวคะ

ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งค่ะ
toeynavarek

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2017 12:33 am

สวัสดีคะ

1.ถ้าเกิดว่าอยากทำให้เป็นเนื้อเจลเพิ่มขึ้นนืดนึงไม่เป็นน้ำใสๆ ทำได้มั้ยคะ รบกวนแนะนำว่าตัวไหนถึงเหมาะกับสูตรนี้คะ

สูตรมีการใช้ Light Cream Maker 1% ซึ่งจะให้เนื้อครีมเบาๆแล้วคะ ไม่เหลวเป็นน้ำคะ

2.ตัวที่เพิ่มไปอย่างเช่น Yeast Extract หรือ พวก Copper Peptide พวกนี้จะทำให้ วิตมินตัว
Ascorbyl Tetraisopalmitate เสื่อมสภาพลงมั้ยคะ

Copper Peptide ไม่สามารถใช้ร่วมกับ Ascorbyl Tetraisopalmitate ได้คะ

Yeast Resurface สามารถใช้ร่วมกับ Ascorbyl Tetraisopalmitate ได้คะ

3. Ascorbyl Tetraisopalmitate ถ้าอยากปรับจาก 10% มาเป็น 13-15% แบบนี้ทำได้หรือไม่ แล้วผิวหน้ายิบๆหรือป่าวคะ

Ascorbyl Tetraisopalmitate ไม่ระคายเคืองผิว ไม่ได้ทำให้เกิดความรู้สึกยิบๆบนผิว แต่ระดับการใช้ที่ 10% เพียงพอสำหรับประสิทธิภาพแล้วคะ
staff

โพสต์โดย toeynavarek » อังคาร ส.ค. 29, 2017 11:22 pm

ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ ขออนุญาตถามต่ออีกนะคะ

1. ถ้าอยากให้ในสูตรมีตัวที่สามารถ กระชับรูขุมขน และรักษาสิว + ลดการเกิดสิว ลดการละคายเคืองหรือการแพ้ด้วย ควรใช้ตัวไหนเพิ่มลงไปดีคะ

2. Vitamin B6 สามารถใส่ลงไปในสูตรได้มั้ยคะ
3. Yeast Resurface มีราคาค่อนข้างสูง..มีสารตัวไหนสามารถใช้แทนได้อีกมั่งมั้ยคะ หรือสารสะกัดตัวไหนที่มีประสิทธิภาพลดริ้วรอยหรือรอยสิวรอยแผลเป็น ได้แบบ Yeast Resurface อีกมั่งคะ
toeynavarek

โพสต์โดย toeynavarek » พุธ ส.ค. 30, 2017 1:10 pm

ขอถามเพิ่มอีกข้อค่ะ ...ใช่ร่วมกับ beta glucan ได้มั้ยคะ
toeynavarek

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 3:43 pm

สวัสดีคะ

ถ้าอยากให้ในสูตรมีตัวที่สามารถ กระชับรูขุมขน

การกระชับรูขุมขน ต้องดูสภาพผิวปัจจุบันร่วมด้วยคะ โดยปกติ หากผิวเกิคความไม่สมดุล คือแห้งไป หรือมันไป รูขุมขนก็จะอยู่ในระดับที่ใหญ่กว่าปกติ ซึ่งแนวทางการแก้ไขก็คือ ปรับสมดุลให้ผิวอยู่ในระดับปกติและมีสุขภาพดี ก็จะช่วยให้รูขุมขนกลับมาอยู่ในระดับที่เป็นธรรมชาติ ของผิวเรา ซึ่งระดับที่เป็นธรรมชาตินี้ ไม่ได้หมายถึงจะเล็กหรือใหญ่ แต่จะเป็นระดับปกติของผิวแต่ละท่าน การทำเช่นนี้จะสามารถให้ผลที่ยั่งยื่น โดยในกรณีที่ท่านสมาชิกรู้สึกว่า เมื่อผิวมีสุขภาพดี ระดับความชุ่มชื้นอยู่ในระดับที่สมดุล แล้วยังพบว่ารูขุมขนใหญ่กว่าที่พึ่งพอใจ สิ่งที่สามารถทำได้คือการทำ treatment ด้วย laser บางชนิด แต่การทำ treatment ลักษณะนี้ ไม่ได้ให้ผลที่ยั่งยืนคะ

รักษาสิว + ลดการเกิดสิว

กรุณาแจ้งลักษณะปัญหาสิวของท่านสมาชิก สิวที่เกิดขึ้นเป็นประเภทใด [อุดตัน ผด อักเสบ ฯลฯ]

2. Vitamin B6 สามารถใส่ลงไปในสูตรได้มั้ยคะ

Vitamin B6 มีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่งจะไม่สามารถอยู่ในสูตรครีมที่สร้างเนื้อครีมด้วย Light Cream Maker ได้ เนื่องจากไม่สามารถทน electrolyte ได้คะ นอกจากนี้ Vitamin B6 ให้ผลการกระชับรูขุมขนได้ ในกรณีที่เกิดจากผิวมัน[เกินไป] เท่านั้นคะ

Yeast Resurface มีราคาค่อนข้างสูง..มีสารตัวไหนสามารถใช้แทนได้อีกมั่งมั้ยคะ หรือสารสะกัดตัวไหนที่มีประสิทธิภาพลดริ้วรอยหรือรอยสิวรอยแผลเป็น ได้แบบ Yeast Resurface อีกมั่งคะ

ไม่มีส่วนผสมตัวใดแทนกันได้คะ ส่วนผสมแต่ละรายการมีคุณสมบัติ, กลไกการทำงาน และประสิทธิภาพในรูปแบบต่างๆ ทีมงานเรียนแนะนำ ท่านสมาชิกทดลองผสมสูตรเดิมที่แจ้งไว้ Perfect-C เพียงรายการเดียวที่ระดับ 5-10% ใช้ติดต่อกันอย่างน้อย 1เดือน จะสามารถคาดหวังผลได้แล้วคะ สำหรับส่วนผสมอื่นๆเพิ่มเติม สามารถพิจารณาปรับสูตรในโอกาสหน้า เมื่อรู้สึกว่าสูตรเดิมขาดประสิทธิภาพบางอย่างที่ไม่เพียงพอต่อความต้องการคะ
staff

โพสต์โดย toeynavarek » อังคาร ก.ย. 05, 2017 6:26 pm

ตอนนี้ปัญหา ผิวหน้าที่เป็นคือ สิวผด สิวอุดตัน เวลานอนดึกก็จะขึ้นสิวเม็ดโตๆมาค่ะ แล้วก็รูปขุมขนกว้าง มีแผลเป็นลึกที่เกิดจากรอยสิวเวลาแต่งหน้า มันก็จะเข้าไปอุดตันน่ะค่ะ แล้วก็ผิวหน้ามันค่ะ
toeynavarek

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 06, 2017 12:49 am

สวัสดีคะ

หากท่านสมาชิกผิวมันมาก การใช้ Perfect-C ไม่เหมาะสมแน่นอนคะ เนื่องจากเป็นวิตามินซี ในรูปน้ำมันคะ

ไม่ทราบปัจจุบันมีการใช้ผลิตภัณฑ์ใดในการช่วยละลายสิวอุดตัน หรือไม่ คะ

เรียนสอบถาม อายุ ของ ท่านสมาชิก คะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์