วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

วิเคราะห์สูตรครีมรักษารอยดำจากสิวและให้ผิวขาวกระจ่างใสค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

วิเคราะห์สูตรครีมรักษารอยดำจากสิวและให้ผิวขาวกระจ่างใสค่ะ

โพสต์โดย kissziza » พฤหัสฯ. ส.ค. 17, 2017 10:45 am

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนวิเคราะห์สูตรให้หน่อยนะคะ
ลองศึกษาแล้วชอบส่วนผสมที่เลือกมา อยากทราบว่าสามารถผสมได้ไหม
อยากให้แนะนำด้วยค่ะ ว่าควรตัดส่วนผสมใดออกหรือว่าควรเพิ่มส่วนผสมใดเข้าไป เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
คนใช้เป็นคนผิวธรรมดาออกผิวมันนิดๆนะคะ อายุ 26 ปีค่ะ เป็นคนแพ้ง่าย ใช้อะไรก็มีสิวผดขึ้น ผิวหน้าขาดการบำรุงค่ะ เพราะไม่ได้ใช้ครีมกันแดดเลย อยากลองผสมครีมใช้เองค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

1. Allantoin 0.5% ของน้ำ
2. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 10%
3. WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 4%
5. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
6. Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3%
7. Papaya Enzyme (Papain) 1%
8. Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
9. Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
ควรใส่สารนำพาไหมค่ะ PE-1 Aqua 1% และสาร WaterLock™ 1%
น้ำส่วนที่เหลือ (น้ำกลั่น)
kissziza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิเคราะห์สูตรครีมรักษารอยดำจากสิวและให้ผิวขาวกระจ่างใสค่

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 19, 2017 7:31 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า ส่วนผสมใด จะทำให้เกิดการแพ้ได้หรือไม่ เนื่องจากการแพ้เป็นเรื่องเฉพาะเจาะจงสำหรับแต่ละบุคคล แต่ทีมงานสามารถแนะนำตัดส่วนผสมที่มีโอกาสระคายเคืองผิวได้คะ

กรุณาลด Willow Bark Extract เหลือไม่เกิน 5% และตัด Papaya Enzyme ออกจากสูตรคะ

กรุณาลด Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) ลง เนื่องจาก ผิวค่อนข้างมัน เรียนแนะนำใช้เพียง 1% คะ

WaterLock™ ไม่จำเป็นสำหรับผิวค่อนข้างมันคะ

สารนำพา แนะนำ Phospholipid 3% คะ PE-1 Aqua ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้คะ เนื่องจากองค์ประกอบสูตรมีกลุ่มที่ละลายในน้ำมัน ซึ่งจะไม่สามารถใช้ร่วมกับ PE-1 Aqua คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: วิเคราะห์สูตรครีมรักษารอยดำจากสิวและให้ผิวขาวกระจ่างใสค่

โพสต์โดย kissziza » จันทร์ ส.ค. 21, 2017 9:41 am

สวัสดีค่ะ
ไม่ทราบว่า สารนำพา Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) ต้องใช้เครื่องปั่นใช่ไหมค่ะ
*เพื่อให้ Phospholipid เกิดประสิทธิภาพ จะต้องปั่นในสูตรด้วยความเร็วอย่างน้อย 1000รอบต่อนาที เป็นระยะเวลาอย่างน้อย 15นาที* 
คือไม่มีเครื่องปั่นนะคะ ในสูตรจะใช้วิธีผสมแบบคนมือนะคะ ควรตัดออกไหมค่ะ
kissziza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 24, 2017 12:36 am

สวัสดีคะ

กรุณาตัดออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์