วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตร oil สำหรับลดรอยแผลเป็นค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตร oil สำหรับลดรอยแผลเป็นค่ะ

โพสต์โดย nid_jinta » อังคาร ส.ค. 08, 2017 1:24 pm

รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตร oil สำหรับลดรอยแผลเป็นสำหรับหญิงตั้งครรภ์และเด็กค่ะ
mineral oil 69.77%
LipidSoft 15%
vit c ester 5%
Grape Seed Oil 2%
Sweet Almond Oil 2%
Avocado Oil 2%
Tamanu Oil 2%
Bisabolol 1%
Jojoba Oil 0.5%
Rose Hip Oil 0.5%
Rosemary Oil 0.02%
vite acetate 0.01%
Eugenol 0.2%

คำถาม

1. ส่วนประกอบตามข้างต้น มีสารที่เป็นอันตรายต่อผิวหนังของหญิงตั้งครรภ์หรือเด็ก มั้ยคะ
2. ส่วนประกอบข้างต้นสามารถเข้ากันได้หรือไม่คะ จำเป็นต้องใช้ตัวประสานอะไรหรือไม่คะ
3. เลือกใช้ทั้ง Rosemary Oil และ Vit E acetate ในการยืดอายุ ไม่ทราบว่าจะสามารถเก็บผลิตภัณฑ์ได้นานเท่าไหร่คะ โดยที่คุณสมบัติไม่เปลี่ยนคะ

4. อยากทราบวิธีการผสมสารทั้งหมดทำอย่างไรคะ สามารถผสมกันในอุณหภูมิห้องได้หรือไม่คะ
ขอบคุณมากค่ะ
nid_jinta

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตร oil สำหรับลดรอยแผลเป็นค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 12:54 am

สวัสดีคะ

1. ส่วนประกอบตามข้างต้น มีสารที่เป็นอันตรายต่อผิวหนังของหญิงตั้งครรภ์หรือเด็ก มั้ยคะ

กรุณาตัด Eugenol ออกจากสูตรคะ

ทีมงานไม่ได้ต้องการสื่อว่า Eugenol ไม่ปลอดภัยต่อเด็ก หรือหญิงตั้งครรภ์ แต่ มีการถกเถียงกันค่อนข้างมาก แม้ว่าหลักฐานปัจจุบันยังไม่มีปรากฎยืนยันใดๆว่าสามารถทำอันตรายได้ แต่หากเลี่ยงไว้ก็จะสบายใจกว่าคะ

2. ส่วนประกอบข้างต้นสามารถเข้ากันได้หรือไม่คะ จำเป็นต้องใช้ตัวประสานอะไรหรือไม่คะ

จากสูตรทีมงานคิดว่าเข้ากันได้ทั้งหมดคะ อย่างไรก็ตาม หากพบว่าเกิดการแยกกันบ้าง เรียนแนะนำเติม Oil Blender 1-2% ช่วยประสานน้ำมันต่างชนิดเข้าด้วยกันคะ

3. เลือกใช้ทั้ง Rosemary Oil และ Vit E acetate ในการยืดอายุ ไม่ทราบว่าจะสามารถเก็บผลิตภัณฑ์ได้นานเท่าไหร่คะ โดยที่คุณสมบัติไม่เปลี่ยนคะ

ไม่สามารถบอกได้คะ ทางเดียวที่จะทราบได้คือการทดลองในสภาวะแวดล้อมต่างๆ [แสง, อุณหภูมิ, อากาศ] ซึ่งเป็นตัวแปรสำคัญต่ออายุจริงของผลิตภัณฑ์คะ

4. อยากทราบวิธีการผสมสารทั้งหมดทำอย่างไรคะ สามารถผสมกันในอุณหภูมิห้องได้หรือไม่คะ

สามารถผสมเข้ากันที่อุณหภูมิห้องคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์สูตร oil สำหรับลดรอยแผลเป็นค่ะ

โพสต์โดย nid_jinta » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 10:41 am

ขอบคุณทีมงานมากเลยนะคะ ^^
nid_jinta

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย mamipokoplants » จันทร์ ส.ค. 21, 2017 10:51 am

ไม่ทราบว่าผลหลังการใช้ทั้งหมดจากที่ผสมเป็นยังไบ้างครับ
mamipokoplants

ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย mamipokoplants » จันทร์ ส.ค. 21, 2017 10:51 am

ไม่ทราบว่าผลหลังการใช้ทั้งหมดจากที่ผสมเป็นยังไบ้างครับ
mamipokoplants

ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์