สูตรบำรุงผม

แชมพูและleave onค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

แชมพูและleave onค่ะ

โพสต์โดย ae.mandc » ศุกร์ ส.ค. 04, 2017 9:08 am

สวัสดีค่ะทีมวิจัย

รบกวนขอคำแนะนำส่วนผสมและวิธีผสมแชมพู และคอนดิชั่นเนอร์แบบleave onค่ะ
ตามรายละเอียดข้างล่างนะคะ
1.SLES 8-12%
2.Cocamidopropyl Betaine 2-5%
3.saliquard EZ 0.2-2%
4.CTAC 1-2%
5.Safe-B3. 3%
6.Piroctone Olamine
7.Zinc Pyrithione 0.7-1%
8 PEG-120 Methyl Glucose
9.nature preserve
10. Essential Oil /Fragrance (rose tea)1%
11. Flora Fix 3%
12. DI Water

สำหรับleave on
1.Pro B5,3%
2.Pure Keratin,3%
3.Silicone Hi Cond,3-5%
4.CETAC ,1%
5.penoxyethanol,1%
6.Biotin,1%
7.esstential oil,1%
8.FloraSolve Clear 3.5%
9.Glossy Wax(light non greasiness)3%
10.Butter Cream Maker 3%

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ae.mandc

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แชมพูและleave onค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 06, 2017 2:03 pm

สวัสดีคะ

แชมพู

1.SLES 8-12%
2.Cocamidopropyl Betaine 2-5%
3.saliquard EZ 0.2-2%
4.CTAC 1-2%
5.Safe-B3. 3%
6.Piroctone Olamine
7.Zinc Pyrithione 0.7-1%
8 PEG-120 Methyl Glucose
9.nature preserve
10. Essential Oil /Fragrance (rose tea)1%
11. Flora Fix 3%
12. DI Water

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานเรียนแนะนำ ดังนี้คะ

1. หากเป็นไปได้ ควรหลีกเลี่ยงการใช้สารซักฟอก/สารชะล้าง กลุ่ม Sulfate เช่น SLS, SLES ซึ่งสามารถระคายเคืองผิว รวมถึงผู้ใช้หลายๆท่านเกิดการแก้ต่อสารซักฟอกเหล่านี้คะ [ท่านสมาชิกสามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก internet คะ]

2. หากท่านสมาชิกเลือกใช้ SLES ในสูตรนี้ ร่วมกับ Coco Betaine ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ PEG-120 Methyl Glucose ทำหน้าที่ให้ความข้นหนืดต่อเนื้อแชมพูคะ เนื่องจาก SLES เมื่อผสมกับ Coco Betaine จะเกิดความข้นหนืดได้ในตัวเองคะ นอกจากนี้ หากความข้นที่ได้ ไม่เพียงพอตามต้องการ ท่านสมาชิก สามารถใช้เกลือ เติมลงในสูตร ทีละเล็กน้อย (0.25-1.0%) เพื่อปรับความข้นของสูตรได้ ซึ่งจะถูกกว่าการใช้ PEG-120 Methyl Glucose มากคะ

3. กรุณาตัดส่วนผสมบำรุงผิว ในสูตรนี้คือ Safe-B3 ออกคะ การใช้ส่วนผสมบำรุงผิวใดๆในสูตรล้างออก จะเกิดประโยชน์น้อย เนื่องจากส่วนผสมเหล่านี้จะถูกล้างออกไปในทันที ยังไม่ทันให้ประโยชน์ใดๆต่อผิวคะ

สำหรับleave on
1.Pro B5,3%
2.Pure Keratin,3%
3.Silicone Hi Cond,3-5%
4.CETAC ,1%
5.Phenoxyethanol,1%
6.Biotin,1%
7.esstential oil,1%
8.FloraSolve Clear 3.5%
9.Glossy Wax(light non greasiness)3%
10.Butter Cream Maker 3%

กรุณาแจ้งสูตรครบ 100% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย ae.mandc » จันทร์ ส.ค. 07, 2017 11:08 pm

ขอบคุณstaff -my skin recipesค่ะ

กรณีแชมพู หากไม่ใช้SLESควรใส่Cocamidopropyl Betaineปริมานเท่าไหร่ในสูตรนี้ หรือใช้ตัวไหนแทนคะ?

กรณีLeave on สูตรนี้อยากได้บำรุงเต็มที่เนื่อซิลิโคนลิ้นแบบผมไม่พันกันค่ะ
จะเพิ่มSafe B3 อีก3% เอาbuttercream makerออก และที่เหลือเป็นน้ำค่ะ

ทั้งแชมพูกับleave onควรให้มีค่าphอยู่ช่วงไหนคะ? :D

รบกวนทีมงานวิจัยอีกครั้งนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ae.mandc

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 12:24 am

สวัสดีคะ

กรณีแชมพู หากไม่ใช้SLESควรใส่Cocamidopropyl Betaineปริมานเท่าไหร่ในสูตรนี้ หรือใช้ตัวไหนแทนคะ?

Coco Betaine จะไม่สามารถให้ความสะอาดได้มากเท่ากับ SLES คะ

Coco Betaine ในสูตรนี้ เน้นทำหน้าที่ให้ฟองมากกว่าจะทำหน้าที่ทำความสะอาดเส้นผมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกเลือกสารชะล้างต่างๆเหล่านี้ที่จะสามารถให้ความสะอาดได้ดีคะ:

AminoWash™
Lauryl Glucoside [ต้องปรับค่า pH ของสูตร - กรุณาดูรายละเอียดเพิ่มเติมจากหน้ารายละเอียดส่วนผสม]
Decyl Glucoside [ต้องปรับค่า pH ของสูตร - กรุณาดูรายละเอียดเพิ่มเติมจากหน้ารายละเอียดส่วนผสม]

ทั้ง Lauryl Glucoside และ Decyl Glucoside ไม่สามารถให้ฟองได้เท่า AminoWash™ แต่มีราคาถูกกว่ามากคะ

ทั้งแชมพูกับleave onควรให้มีค่าphอยู่ช่วงไหนคะ? :D

5-6 คะ
staff

โพสต์โดย ae.mandc » อังคาร ส.ค. 15, 2017 10:54 pm

สวัสดีและขอบคุณค่ะ ทีมงานวิจัย

ตอนนี้ได้รับส่วนผสมแล้วแต่ยังสงสัยและรู้สึกว่าขาดส่วนผสมบางอย่างไปเพื่อทำแชมพูใสค่ะ
ตามสูตรข้างล่าง
Sulfate Free Shampoo30%
Piroctone Olamine 1%
Zinc Pyrithione 0.8%
Cool Touch 0.7%
sugar thick5%
DIที่เหลือให้ครบ100%

สิ่งที่กังวลคือ
1.zinc จะไม่กระจายตัวเนื่องจากsugar thickไม่ช่วยปรับโครงสร้าง
2.Cool Touchไม่ละลายในส่วนที่ไม่ใช่น้ำมัน และในสูตรหากใส่น้ำมันจะกลายเป็นแชมพูแบบขุ่น

อยากทราบว่าทีมงานมีเทคนิคการผสมแนะนำหรือต้องเพิ่มสารตัวใดเพื่อให้ได้แชมพูใสคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D
ae.mandc

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 17, 2017 12:04 am

สวัสดีคะ

สูตรไม่สามารถทำให้ใสได้เลยคะ

สาเหตุหลักคือ Zinc Pyrithione ไม่สามารถละลายในสูตรได้ แต่เป็นการกระจายตัวในสูตร เมื่อมีผงใดๆกระจายอยู่ในเนื้อสูตร แทนที่จะละลายในสูตร ก็จะทำให้แสงไม่สามารถส่องผ่านเนื้อสูตรได้ ก็จะเกิดความขุ่นคะ

หากไม่มี Zinc Pyrithione ในสูตรนี้ ก็ยังมี Cool Touch ที่สามารถทำให้สูตรขุ่นได้ แต่มีแนวทางการแก้ไข เช่นการใช้ Flora Solve Clear มาช่วยละลาย Cool Touch ให้เข้ากับสูตรน้ำได้ โดยทำให้เกิดความใสได้คะ ปัญหาหลักจึงอยู่ที่ Zinc Pyrithione คะ
staff

โพสต์โดย ae.mandc » จันทร์ ส.ค. 28, 2017 8:14 am

สวัสดีค่ะทีมวิจัย

ตอนนี้ได้ลองสูตรแล้วพบว่าzincตกตะกอนและมีการแยกชั้นของน้ำสมุนไพรที่ใส่เพิ่มเติมค่ะ รวมถึงกลิ่นสารเคมีและความข้นหนืดที่ไม่เพียงพอ ด้านคุณภาพยังพบว่าผมกระด้าง(แต่ผมไม่พันกัน) มือเหี่ยวไว
อยากทราบว่าควรจะเพิ่มหรือลดอะไรเพื่อ
1.ให้ได้ความกระด้างลดลง (นุ่ม)
2.กลิ่นที่กลบสารเคมี
3. ปรับความหนืด
4.รวมถึงzincที่ไม่ตกตะกอน
5.หากต้องการฟองเพิ่มควรเพิ่มอะไรคะ
ทั้งนี้แชมพูที่ทำออกมามีค่าpH5 ค่ะ ปริมานส่วนผสมน้ำ69%ค่ะ สารแชมพูตั้งต้นLauryl+coca Betaine23% CTAC2%SugarThick1%

ae.mandc

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 29, 2017 6:51 pm

สวัสดีคะ

1.ให้ได้ความกระด้างลดลง (นุ่ม)

ใช้ส่วนผสมกลุ่ม hair-conditioning คะ

2.กลิ่นที่กลบสารเคมี

ใช้ Citromask เพื่อดับกลิ่นของสูตร หรือน้ำหอมใดๆ มากลบกลิ่นส่วนผสมคะ

3. ปรับความหนืด

4.รวมถึงzincที่ไม่ตกตะกอน

ใช้ SugarThick ในสัดส่วนที่มากขึ้น เพื่อให้ Zinc Pyrithione ลอยอยู่ในสูตรไม่ตกตะกอนคะ

5.หากต้องการฟองเพิ่มควรเพิ่มอะไรคะ

เลือกใช้ สารซักฟอก ชนิดที่สามารถให้ฟองได้มากขึ้นคะ Lauryl Glucoside + Coco Betaine ให้ฟองได้ต่ำ ซึ่งทีมงานมีเรียนแจ้งไปแล้วก่อนหน้านี้คะ
staff

โพสต์โดย ae.mandc » อังคาร ส.ค. 29, 2017 9:54 pm

ขอบคุณทีมวิจัยค่ะ

รบกวนคำถามเพิ่มเติมนิดหน่อยนะคะ หากใช้น้ำหอม พร้อมทั้งใส่ Citromaskได้หรือไม่ค่ะ?
ปริมานการใส่ไม่ควรเกินกี่%คะ?

ae.mandc

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 9:53 am

สวัสดีคะ

Citromask จะทำให้กลิ่นน้ำหอมอ่อนลงไปด้วยคะ

อัตราการใช้น้ำหอม ไม่ได้มีจำกัดคะ ให้ใช้ตามระดับความเข้มของกลิ่นที่ต้องการ แต่กรุณาตระหนักเสมอว่า น้ำหอมหลายชนิดสามารถระคายเคืองผิวได้ ซึ่งหมายถึง การใช้ในอัตราที่สูงขึ้น ก็เพิ่มความเสี่ยงในการระคายเคืองผิวได้มากขึ้นคะ โดยกรุณาทดลองเริ่มต้นที่ 1% และปรับขึ้น-ลง ตามความเข้มของกลิ่นที่ต้องการคะ ผลิตภัณฑ์แบรนด์ที่เน้นกลิ่นหอมเช่น Bath and Body Works จะใช้ที่อัตราประมาณ 5% ของน้ำหอมส่วนใหญ่ [น้ำหอมแต่ละกลิ่นให้กลิ่นแรง/อ่อน แตกต่างกันคะ]
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม