สูตรแต่งหน้า

primer คุมมัน เลือนรูขุมขน

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

primer คุมมัน เลือนรูขุมขน

โพสต์โดย best_singnontad » พฤหัสฯ. ส.ค. 03, 2017 11:03 pm

อยากผสม primer ตามแบรนด์ hourglass veil Mineral Primer oil free SPF 15 ดังค่ะ

Active Ingredients: Zinc Oxide 4.20%, Titanium Dioxide 2.45%. Other Ingredients: Cyclopentasiloxane, Isododecane, PolySilicone-11, Polymethylsilsesquioxane, Hexyl Laurate, Peg-10 Dimethicone, Polyglyceryl-4 Isosterate, stearic acid, Alumina

เขาเคลมว่า ไม่ใช่ Silicone base
แต่เท่าที่ดูส่วนผสมมันมี ซิลิโคน อยู่ใช่ไหมค่ะ
ส่วนตัว ผิวไม่มีปัญหากับซิลิโคน แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมจึงเคลมเช่นนั้น

เป็นคนผิวผสม มันช่วงทีโซน รูขุมขนใหญ่ชัดเจน
primer ยี่ห้อนี้ เป็นรุ่นดังที่มีรีวิวว่า คุมมันได้ดี และช่วยเลือนรูขุมขน แต่งหน้าได้เรียบเนียนกริบ

รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมเป็นไกด์คร่าวๆได้ไหมค่ะ
ส่วนผสมบางตัวก็ไม่รู้จักค่ะ เช่น Alumina แนะนำใช้ตัวอื่นที่ทางเว็บมีจำหน่ายแทนได้ไหมค่ะ
best_singnontad

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: primer คุมมัน เลือนรูขุมขน

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 1:05 am

สวัสดีคะ

เขาเคลมว่า ไม่ใช่ Silicone base
แต่เท่าที่ดูส่วนผสมมันมี ซิลิโคน อยู่ใช่ไหมค่ะ
ส่วนตัว ผิวไม่มีปัญหากับซิลิโคน แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมจึงเคลมเช่นนั้น

มี Silicone / ทีมงานไม่มีความเห็นเกี่ยวกับเหตุผลทางการตลาดคะ

รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมเป็นไกด์คร่าวๆได้ไหมค่ะ

ส่วนสำคัญของสูตรนี้คือ อัตราส่วนต่างๆที่ลงตัว ท่านสมาชิกจะเห็นว่ามีการ link ส่วนผสมต่างๆไว้เกือบครบแล้ว ในส่วนที่ยังไม่มี link จะมีรายการดังนี้

Hexyl Laurate เป็น ester คล้ายๆน้ำมันในกลุ่ม LipidSoft คะ ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ LipidSoft ชนิดใดๆ ที่มีผิวสัมผัสคล้ายๆกัน ทดแทนได้คะ Hexyl Laurate น่าจะมีผิวสัมผัสที่ใกล้กับ LipidSoft Lite คะ

Polyglyceryl-4 Isosterate กรุณาเลือกใช้ Oil Blender แทนได้คะ

ส่วนผสมบางตัวก็ไม่รู้จักค่ะ เช่น Alumina แนะนำใช้ตัวอื่นที่ทางเว็บมีจำหน่ายแทนได้ไหมค่ะ

กรุณาคลิ๊กที่ Alumina คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: primer คุมมัน เลือนรูขุมขน

โพสต์โดย nid.544595 » ศุกร์ มี.ค. 23, 2018 5:00 pm

ช่วยแนะนำส่วนผสมและอัตราส่วนที่ผสมให้หน่อยค่ะ
nid.544595

Has thanked: 59 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 12 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า