สูตรบำรุงผม

Sulfate Free Shampoo Base

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

Sulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย iamwonderalis_alisa » พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2017 5:11 pm

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming)สามรถใช้น้ำมันมะกอกกับน้ำมันมะพร้าวผสมเพื่อทำสบู่เหลวสำหรับเด็กได้ไหมคะ
iamwonderalis_alisa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Sulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 12:21 am

สวัสดีคะ

ขึ้นอยู่กับอัตราการใช้น้ำมันต่างๆในสูตรคะ หากใช้ในอัตราไม่มาก ก็สามารถใช้ได้คะ Sulfate Free Shampoo Base จะสามารถช่วยประสานน้ำมันเหล่านั้นให้เข้ากับน้ำในสูตรได้คะ แต่หากมีการใช้น้ำมันในสัดส่วนที่มาก Sulfate Free Shampoo Base ก็จะประสานไม่ไหวและเกิดการแยกชั้นได้คะ

ทีมงานไม่สามารถบอกอัตราส่วนที่แน่ชัดได้ว่า ที่อัตราการใช้ Sulfate Free Shampoo Base กี่ % จะสามารถประสานน้ำมันได้กี่ % สาเหตุเนื่องจากน้ำมันแต่ละชนิดมีความยาก-ง่าย ในการประสานแตกต่างกันคะ ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกทดลองเริ่มต้นดังนี้คะ

Sulfate Free Shampoo Base 25%
Olive Oil 3%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำ ส่วนที่เหลือ

การใช้ Olive Oil ในสัดส่วนที่มากกว่านี้ กรุณาทำการทดสอบว่าเกิดการแยกชั้นหรือไม่คะ
เมื่อสูตรมีน้ำมัน จะได้สูตรเป็นเนื้อขาวนะคะ จะไม่ใช่เนื้อใส เหมือนลักษณะสูตรที่ไม่มีน้ำมันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม