สูตรบำรุงผม

เรียนปรึกษาเซรั่มบำรุงผม

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

เรียนปรึกษาเซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย mitdee2011 » อังคาร ก.ค. 25, 2017 3:22 am

เรียนสอบถามการทำเซรั่มบำรุงผม และแก้ผมร่วง
เนื่องจากสูตรที่ผสมแล้วสำเร็จเป็น water-phase
แต่หากเพิ่มความหนืด หรือเป็นเจล โดยเติมเพิ่ม Pro Polymer (Gel Maker) 0.8% => จะทำให้ประสิทธิภาพของสูตรนั้นดีขึ้น(การบำรุงผม และแก้ผมร่วง) กว่าการทำสูตรสำเร็จรูปแบบ water-phase หรือไม่ครับ ?

ขอบคุณครับ
mitdee2011

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เรียนปรึกษาเซรั่มบำรุงผม

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 25, 2017 7:15 pm

สวัสดีคะ

Pro Polymer จะสามารถช่วยนำพาส่วนผสมต่างๆเข้าสู่ผิวได้ดีขึ้นหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลากหลายประการ และไม่มีกฎตายตัวที่จะบอกได้ว่า สามารถนำพาได้ดีขึ้นคะ ปัจจุบันการนำพาส่วนผสมในสูตรใดๆ ยังเป็นความรู้ที่ค่อนข้างจำกัด และนักวิจัยยังพยายามศึกษา/ทดลอง เพื่อสามารถเข้าใจถึงกลไกการนำพาในรูปแบบต่างๆ เพื่อให้สามารถกำหนดเป็นกฎที่ชัดเจนและสามารถนำทฤษฎีมาใช้คาดคะเน ประสิทธิภาพการนำพาในสูตรใดๆ ได้คะ

ทีมงานเข้าใจว่า ท่านสมาชิกเอง ต้องการพัฒนาสูตรบำรุงผม/แก้ผมหลุดร่วง ให้มีประสิทธิภาพและดูดซึมเข้าสู่หนังศรีษะได้ดี [ซึ่งเป็นสิ่งจำเป็น ที่ทำให้ส่วนผสมที่ช่วยลดการหลุดร่วง สามารถเกิดประสิทธิภาพได้]

ทีมงานเรียนแนะนำแนวทางดังนี้คะ

1. ให้ยึดถือลักษณะของผลิตภัณฑ์เป็นหลัก

ตัวอย่างเช่น หากท่านสมาชิกต้องการ เซรั่มบำรุงผิว ในลักษณะเนื้อเซรั่ม ซึ่งมีความข้นเล็กน้อย การเลือกใช้ Pro Polymer ในระดับต่ำ เพื่อสร้างเนื้อเจลเหลวๆให้กับสูตร เป็นทางเลือกที่ดีคะ แต่ทางกลับกัน หากสูตรที่ต้องการ เป็นลักษณะสเปรย์ ก็ไม่ควรเลือกใช้ Gel Maker ชนิดใดๆในสูตรคะ

2. ให้เลือก penetration enhancer ที่เหมาะสมกับลักษณะสูตร ตัวอย่างเช่น หากเป็นสูตรสเปรย์ เหลว ตัวเลือกที่เหมาะสมโดยปกติ คือ Ethyl Alcohol , Ethoxydiglycol คะ [กรุณาดูตัวอย่าง สเปรย์ minoxidil ที่ผู้ผลิตยา ผลิตเป็นยาแก้ผมร่วง ในท้องตลาด จะเลือกใช้ Ethyl Alcohol เป็นเบส ทั้งนี้ช่วยละลาย Minoxidil และช่วยนำพาให้เข้าสู่หนังศรีษะได้ด้วย]
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mitdee2011 » อังคาร ก.ค. 25, 2017 11:19 pm

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ ที่กรุณาให้คำตอบ
mitdee2011

โพสต์โดย mitdee2011 » จันทร์ ก.ค. 31, 2017 10:45 am

เรียนขอคำปรึกษาเพิ่มเติมครับ

หากประสงค์จะทำสูตรแก้ผมร่วงแบบสเปรย์ โดยละลาย Biotin 1% , Slim Coffee 3%
ควรจะใช้ Ethyl Alcohol @ 20% หรือ Ethoxydiglycol @ 5%
1). ไม่ทราบว่าควรจะเลือกสารตัวไหนดีครับ ระหว่าง Ethyl Alcohol กับ Ethoxydiglycol ?
2). หากเลือกตัวใดตัวหนึ่งแล้ว เปอร์เซนต์ ที่ระบุไว้ด้านบนเหมาะสมหรือไม่ครับ ?

ขอบคุณครับ
mitdee2011

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 12:27 am

สวัสดีคะ

1). ไม่ทราบว่าควรจะเลือกสารตัวไหนดีครับ ระหว่าง Ethyl Alcohol กับ Ethoxydiglycol ?

ลักษณะสูตรที่เป็นสเปรย์ ซึ่งต้องการให้เกิดความรู้สึกแห้งและเย็น ทีมงานเรียนแนะนำเลือกใช้ Ethyl Alcohol จะเหมาะกว่าคะ ทั้งนี้ ท่านสมาชิกอาจจะเลือกใช้ร่วมกัน ก็สามารถทำได้คะ เช่น Ethyl Alcohol 20% , Ethoxydiglycol 5%
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม