ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

อายุของน้ำหอมแบบแท่ง

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

อายุของน้ำหอมแบบแท่ง

โพสต์โดย zoecha » ศุกร์ ก.ค. 21, 2017 10:26 am

1. ไม่แน่ใจว่า น้ำหอมแบบแท่ง มีอายุการใช้งานโดยเฉลี่ยประมาณเท่าไหร่คะ
** เคยลองอ่านในกระทู้เดิม Staff แนะนำว่าแบบนี้ ผสมแค่น้ำหอมลงใน Beeswax แต่ถ้าเราใส่กลุ่ม butter หรือ oil เข้าไปด้วย จะมีประโยชน์มั้ยคะในส่วนของการทำน้ำหอมแท่งมั้ยคะ หรือว่าแค่ wax ก็เพียงพอแล้ว

2. รบกวนแนะนำกลิ่นแบบดอกวาสนาให้หน่อยค่ะ รู้สึกชอบแต่ว่าไม่รู้ว่าจะหาที่ไหนดี
zoecha

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อายุของน้ำหอมแบบแท่ง

โพสต์โดย zoecha » ศุกร์ ก.ค. 21, 2017 10:28 am

เพิ่มอีก 1 คำถามค่ะ

อยากใส่สีเข้าไปให้แท่งน้ำหอม ต้องใช้ตัวไหนคะ เคยสั่งมาแล้วมันไม่เข้ากับน้ำมันค่ะ ^^;;;
(ขอสีที่ใช้แล้วไม่มีสีออกมาติดบนผิวค่ะ)
zoecha

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 24, 2017 2:58 pm

สวัสดีคะ

1. ไม่แน่ใจว่า น้ำหอมแบบแท่ง มีอายุการใช้งานโดยเฉลี่ยประมาณเท่าไหร่คะ

อายุของสูตร โดยปกติ พิจารณาจากองค์ประกอบของสูตร ที่สามารถเสื่อมคุณภาพได้เร็วที่สุดคะ

ในกรณีของสูตรน้ำหอมแท่ง ส่วนที่จะเสื่อมได้เร็วที่สุดคงจะเป็นน้ำหอม เนื่องจากเกิดการระเหยคะ

ท่านสมาชิกสามารถทำให้อัตราการระเหยลดลง ด้วยการเก็บในที่เย็น เช่นตู้เย็น ซึ่งก็จะสามารถยืดอายุสูตรได้มากขึ้นมาก เพราะน้ำหอมระเหยช้าลง หรือหยุดการระเหยชั่วคราวเวลาที่อยู่ในตู้เย็นคะ

หากต้องการให้ทีมงานกำหนดอายุเป็นปี การเก็บในตู้เย็นควรจะทำให้สูตรมีอายุได้หลายปีคะ เนื่องจากน้ำหอมไม่ได้ระเหย และองค์ประกอบอื่นๆโดยปกติในสูตรลักษณะนี้ก็มีความคงทน/คงตัว สูงมากคะ

** เคยลองอ่านในกระทู้เดิม Staff แนะนำว่าแบบนี้ ผสมแค่น้ำหอมลงใน Beeswax แต่ถ้าเราใส่กลุ่ม butter หรือ oil เข้าไปด้วย จะมีประโยชน์มั้ยคะในส่วนของการทำน้ำหอมแท่งมั้ยคะ หรือว่าแค่ wax ก็เพียงพอแล้ว

Beeswax หรือ Wax ชนิดใดๆในสูตร จะช่วยให้เนื้อสูตรแข็งตัวคะ
น้ำมัน หรือ Butter จะช่วยปรับให้เนื้อสูตรอ่อน/เหลว/นุ่ม ขึ้นคะ

ทั้งนี้ยังไม่รวมคุณสมบัติอื่นๆของน้ำมันหรือบัตเตอร์ เช่น shea butter, Cocoa Butter จะสามารถช่วยบำรุงผิวคะ

อยากใส่สีเข้าไปให้แท่งน้ำหอม ต้องใช้ตัวไหนคะ เคยสั่งมาแล้วมันไม่เข้ากับน้ำมันค่ะ ^^;;;
(ขอสีที่ใช้แล้วไม่มีสีออกมาติดบนผิวค่ะ)

กรุณาเลือกใช้สีในหมวด make-up คะ
สีทุกชนิด จะสามารถติดอยู่บนผิวได้ หากมีการใช้ในปริมาณที่สูงคะ วิธีการแก้ไข คือใช้เพียงอ่อนๆ ให้ได้สีอ่อนๆ ไม่ใช้ในปริมาณสูงไปคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย zoecha » อาทิตย์ ก.ค. 30, 2017 8:19 pm

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
คำตอบตรงกับที่ต้องการทราบ และให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วย ดีมากๆเลยค่ะ ^___^
zoecha

โพสต์โดย k.maneekorn » พุธ ส.ค. 23, 2017 11:57 am

รบกวนนิดนึงนะคะ อยากทราบว่าน้ำหอมแบบแ่ง มีลักษณะเป็นอย่างไรคะ กลิ่นของน้ำหอมแบบนี้ ติดทนนานกว่าน้ำหอมแบบของเหลวไหมคะ ต้องการใช้ในถุงหอมค่ะ
k.maneekorn

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 23, 2017 1:36 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะผลิตภัณฑ์ในรูปแข็งหรือข้น การระเหยของกลิ่นจะลดต่ำลง ทำให้กลิ่นมีอายุยาวนานขึ้นคะ ตามที่คุณ k.maneekorn สอบถาม สิ่งที่ต้องการคือ กลิ่นระเหยช้า ไม่ใช่กลิ่นติดทนนานคะ ซึ่งการทำน้ำหอมให้อยู่ในรูปของแข็งหรือข้น ก็จะระเหยช้าลงได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย k.maneekorn » พุธ ส.ค. 23, 2017 4:27 pm

ความหมายของคำว่าน้ำหอมแบบแท่ง กับ น้ำหอมแห้ง คือตัวเดียวกันไหมอ้ะคะ
k.maneekorn

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม