วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนวิเคราะห์สูตร สูตรเจลล้างหน้าที่ใช้อยุ่

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนวิเคราะห์สูตร สูตรเจลล้างหน้าที่ใช้อยุ่

โพสต์โดย benjamapon2788 » พุธ ก.ค. 05, 2017 1:39 pm

รบกวนวิเคราะห์สูตรนี้ให้หน่อยค่ะ
1>สูตรนี้ เป็นสูตรเจลลเางหน้าที่ใช้อยุ่ค่ะ ว่ามีตัวไหนเป็นสารก่อสิว หรือ ระคายเคืองบ้างไหมค่ะ
เราจะสารเติมสารสกัดอื่นไหในสูตรอีกได้ไหมค่ะ เช่นวิตมินB3
2>ฺBHA สามารถใช้เปลี่ยนเป็นตัวที่ละลายในน้ำได้Salicylic Acid EZ™ ไหมค่ะ
3>จำเป็นไหมค่ะว่าต้องใช้แอลกอฮอร์ในสูตร
4>สูตรนี้ มี PH เท่าไรค่ะ
รบกวนว่า ช่วยปรับสูตรให้อ่อนโยน ไม่ระคาายเคือง ลดอักเสบสิว อุตตัน คงความนุ่มชุ่มชื้น
ปลใช้สุตรนี้แล้วชอบค่ะ แต่ว่า เหมือนสิวจะขึ้นซ้ำๆที่เดิมและบริเวณใกล้เคียง วนไปวนมา หลังจากใช้มา 3เดือน ไม่ทราบสาดหตุค่ะ

Water, Sodium Laureth Sulfate, Cocamidopropyl Betaine, Potassium Cocoyl Glycinate, Potassium Cocoate, Sodium chloride, Honey, Arbutin, Salicylic Acid, Methylcellulose, Perfume, PEG-8 Distearate, Butylene Glycol, Phenoxyethanol, Alcohol, Ethylhexylglycerin, Allantoin, Disodium EDTA
benjamapon2788

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

รบกวนค่ะ ขอสูตร เจลล้าหน้า ค่ะ

โพสต์โดย benjamapon2788 » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 1:39 pm

รบกวนค่ะ ขอสูตร เจลล้าหน้า แบบอ่อนโยนสุดๆ
1. บี เอช เอ แบบไม่มีแอลกอฮอร์
2.ลดหน้ามัน ลดสิว การอักเสบ
3กระชับรูขุมขน หน้าใส
ขอบพระคุณมากค่ะ

Re: รบกวนวิเคราะห์สูตร สูตรเจลล้างหน้าที่ใช้อยุ่

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 3:32 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ เป็นสูตรเจลลเางหน้าที่ใช้อยุ่ค่ะ ว่ามีตัวไหนเป็นสารก่อสิว หรือ ระคายเคืองบ้างไหมค่ะ
เราจะสารเติมสารสกัดอื่นไหในสูตรอีกได้ไหมค่ะ เช่นวิตมินB3

Sodium Laureth Sulfate คะ

สูตรล้างออก ไม่เหมาะสำหรับการเติมส่วนผสมบำรุงใดๆ เนื่องจากถูกล้างออกไปในทันที ส่วนผสมบำรุงจะต้องอยู่บนผิว และดูดซึมเข้าสู่ผิว จึงจะสามารถให้ประโยชน์ใดๆได้คะ

2>ฺBHA สามารถใช้เปลี่ยนเป็นตัวที่ละลายในน้ำได้Salicylic Acid EZ™ ไหมค่ะ

สามารถทำได้คะ

3>จำเป็นไหมค่ะว่าต้องใช้แอลกอฮอร์ในสูตร

หากเลือกใช้ Salicylic Acid ชนิดธรรมดาในสูตร การใช้ Ethyl Alcohol จะสามารถช่วยทำละลาย Salicylic Acid ในสูตร และลดโอกาสการตกตะกอนได้คะ อย่างไรก็ตาม จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา Ethyl Alcohol อยู่ในท้ายของอยู่ ซึ่งแสดงถึงอัตราส่วนที่ต่ำมาก ทีมงานจึงไม่แน่ใจว่าเหตุใด ที่มีการเติม Ethyl Alcohol ลงในสูตรคะ

4>สูตรนี้ มี PH เท่าไรค่ะ

ไม่ทราบคะ ท่านสมาชิกมีผลิตภัณฑ์อยู่ เรียนแนะนำวัดค่า pH จากผลิตภัณฑ์จริงคะ

ปลใช้สุตรนี้แล้วชอบค่ะ แต่ว่า เหมือนสิวจะขึ้นซ้ำๆที่เดิมและบริเวณใกล้เคียง วนไปวนมา หลังจากใช้มา 3เดือน ไม่ทราบสาดหตุค่ะ

จากสูตร ไม่พบส่วนผสมใดๆที่จะระคายเคืองผิวได้ ยกเว้น Sodium Laureth Sulfate ซึ่งระคายเคืองผิว และก่อให้เกิดสิวได้ในผู้ใช้จำนวนมากคะ

อย่างไรก็ตาม ท่านสมาชิกสามารถแพ้ส่วนผสมอื่นๆในสูตรได้ ซึ่งทีมงานเองไม่สามารภบอกได้ว่าท่านสมาชิกจะแพ้ส่วนผสมใดในสูตร หรือไม่ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนวิเคราะห์สูตร สูตรเจลล้างหน้าที่ใช้อยุ่

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 3:33 pm

ทีมงานเรียนแจ้งคำเตือนท่านสมาชิก: กรุณางดการตั้งกระทู้ซ้ำ หากเป็นคำถามที่เกี่ยวข้องกัน กรุณาสอบถามภายในกระทู้เดียวกันเท่านั้นคะ
staff

โพสต์โดย benjamapon2788 » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 5:03 pm

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา Ethyl Alcohol อยู่ในท้ายของอยู่ ซึ่งแสดงถึงอัตราส่วนที่ต่ำมาก ทีมงานจึงไม่แน่ใจว่าเหตุใด ที่มีการเติม Ethyl Alcohol ลงในสูตรคะ

เค้าแจ้งว่า ใส่เพื่อ ทำละลาย ฺ BHA ค่ะ
เลยอยากจะเปลี่ยนอ่ะค่ะ คิดว่าน่าจะแพ้
เป็นได้ไหมค่ะว่าแพ้ได้ ปริมาณเท่านี้

โพสต์โดย benjamapon2788 » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 5:16 pm

แล้วถ้าเปลี่ยนสุตรเป็น
เติม Acne Bee หรือ Encapsulated Salicylic Acid
แทน Salicylic Acidเพราะไม่ต้องการแอลกอฮอร์
เหมาะที่จะทำสุตร ล้างหน้า แบบล้างออกไหมค่ะ

โพสต์โดย benjamapon2788 » อาทิตย์ ก.ค. 09, 2017 5:19 pm

รบกวนถามว่า ถ้าสุตร ไม่ต้องการแอลกอฮอรืสามารถเปลี่ยนเป้น พวก แอตเน่ บี หรือ Encapsulated ซาลิไซลิค จะเหมาะทำสูตรล้างหน้าไหมค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 18, 2017 1:38 am

สวัสดีคะ

เค้าแจ้งว่า ใส่เพื่อ ทำละลาย ฺ BHA ค่ะ
เลยอยากจะเปลี่ยนอ่ะค่ะ คิดว่าน่าจะแพ้
เป็นได้ไหมค่ะว่าแพ้ได้ ปริมาณเท่านี้

หากเหตุผลของการใส่ Ethyl Alcohol ในสูตรนี้ เพื่อช่วยละลาย BHA ซึ่งถูกต้องในเชิง การช่วยละลาย ว่า Ethyl Alcohol สามารถช่วยละลาย BHA ได้ แต่ไม่ถูกต้องในเชิง การเรียงลำดับอัตราส่วนคะ

หากมีการใช้ Ethyl Alcohol ในการช่วยละลายส่วนผสมใดๆในสูตร ต้องมีการใช้อย่างเพียงพอ ซึ่งจะไม่ใช่ต่ำกว่า 1% ตามการเรียงลำดับสูตรนี้อย่างแน่นอนคะ [สาเหตุที่ทีมงานแจ้งว่าต่ำกว่า 1% เนื่องจาก Phenoxyethanol ตาม อ.ย. จะกำหนดให้สามารถใส่ได้ไม่เกิน 1% ซึ่งหมายถึง ส่วนผสมตามหลัง Phenoxyethanol จะต้องใส่ต่ำกว่า 1% แน่นอน หากเรียงลำดับส่วนผสม ตามข้อกำหนดฉลากของ อ.ย.]

ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า ท่านสมาชิกจะแพ้หรือไม่แพ้ และหากแพ้ จะแพ้ส่วนผสมใดในสูตรดังกล่าว สาเหตุเนื่องจาก การแพ้ เกิดขึ้นได้กับส่วนผสมทุกรายการในสูตรคะ

แล้วถ้าเปลี่ยนสุตรเป็น
เติม Acne Bee หรือ Encapsulated Salicylic Acid
แทน Salicylic Acidเพราะไม่ต้องการแอลกอฮอร์
เหมาะที่จะทำสุตร ล้างหน้า แบบล้างออกไหมค่ะ

AcneBee ไม่เหมาะกับการใช้ในสูตรล้างออกคะ เพราะเมื่อถูกล้างออกก็จะหมดประสิทธิภาพคะ ไม่คุ้มค่าใดๆในการใส่ในสูตรล้างหน้าคะ หากต้องการใช้ AcneBee กรุณาผสมในสูตรทาทิ้งไว้บนผิว เช่นครีม หรือเจล เท่านั้นคะ

Encapsulated Salicylic Acid สามารถเกาะอยู่บนผิวได้ แม้ถูกล้างออก สามารถใช้ในสูตรล้างออกได้คะ แต่เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด ทีมงานแนะนำ ในการใช้งาน ให้ทาทิ้งไว้บนผิว 5-10นาที แล้วค่อยล้างออกคะ [ซึ่งหลังล้างออก จะมี Salicylic Acid บางส่วน ยังสามารถเกาะอยู่บนผิว และค่อยๆออกฤทธิ์ต่อได้คะ]
staff

โพสต์โดย benjamapon2788 » อังคาร ก.ค. 25, 2017 4:43 pm

อยากทราบว่า ประสิทธิภาพในการเกาะผิว เมื่อทำสุตรล้างออกนั้น ระหว่าง บีเอชเอธรรมดา กับ บีเอชเอแบบแคปซูน ตัวไหนที่ดีกว่ากันค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 1:36 am

สวัสดีคะ

BHA ชนิดธรรมดา ไม่สามารถเกาะอยู่บนผิวได้ เมื่อถูกล้างออกคะ

ดังที่ทีมงานได้เรียนแนะนำคะ เฉพาะ Encapsulated Salicylic Acid เท่านั้น ที่จะสามารถเกาะอยู่บนผิวแม้ถูกล้างออก เนื่องจากมีลักษณะเป็นประจุบวก คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์